Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

เอกสาร CAR จำเป็นขนาดไหนคะ

CAR ISO IATF

• Please log in to reply
8 replies to this topic

#1 Nongtenny

Nongtenny

Posted 11 August 2020 - 11:37 AM

รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ

CAR จำเป็นมากขนาดไหน เราจำเป็นต้องออก CAR ทุกครั้งหรือสามารถใช้วิธีการอื่นในการติดตามแก้ไขปัญหาได้

สอบถามค่ะ

1. KPI ตกจากเป้าหมาย เราใช้การประชุมจำเดือนในการติดตามแก้ไขปัญหาในเรื่องที่ไม่ได้ตามเป้าได้ไหมคะ
  2. เมื่อมีลูกค้ามา Audit แล้วเจอ NC เราสามารถใช้เป็นตาราง Excel บอกแผนก บอกปัญหา การแก้ไข วันที่เสร็จ อาจจะเพิ่มวันที่ตรวจติดตาม แทนการออก CAR หลายๆแผ่นให้แต่ละแผนกได้ไหมคะ 
  3. เอกสาร CAR จำเป็นเป็นต้องมีไหมคะ แล้วในกรณีไหนที่ควรจะออก CAR หรือแล้วแต่ที่เรากำหนดว่าเราจะใช้ CAR หรือใช้แก้แก้ไขปัญหาด้วยวิธีอื่น

ขอบคุณค่ะ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 11 August 2020 - 01:07 PM

ขึ้นอยู่กับองค์กรจะนิยามว่า กรณีใดที่ต้องใช้ CAR มาแก้ไขเชิงปฎิบัติการให้มีประสิทธิภาพ

#3 Nongtenny

Nongtenny

Posted 11 August 2020 - 01:22 PM

ขึ้นอยู่กับองค์กรจะนิยามว่า กรณีใดที่ต้องใช้ CAR มาแก้ไขเชิงปฎิบัติการให้มีประสิทธิภาพ

แปลว่าเราไม่จำเป็นต้องมี CAR ทุกเรื่องแต่สามารถกำหนดการแก้ไขปัญหาและการติดตามที่เราคิดว่าเหมาะสมได้ใช่ไหมคะ

#4 krissarakorn

krissarakorn

Supreme Member

• Power Members

Posted 11 August 2020 - 02:01 PM

ของผมก็ใช้หลายอย่างเหมือนกันครับ 

ทั้ง NCR, Action Plan, Customer complaint, บันทึกการประชุม แต่ก็ยังใช้ CAR เยอะอยู่ 

ซึ่งจะใช้ในกรณี

1.IQA

2.เจอ  NCR เรื่องที่เกิดขึ้นซ้ำๆ หรือเห็นได้ชัดว่าเกิดจากระบบยังไม่ดีพอ 

3.เจอข้อร้องเรียนที่ค่อนข้างรุนแรง และแสดงให้เห็นว่าระบบมีปัญหา 

CAR/PAR ทั้งหมดจะถูกบันทึกลง Excel เป็น Log Sheet เพื่อใช้ในการดูภาพรวม ติดตามผลการแก้ไข ป้องกกัน นำไปทำสถิติ และแสดงให้ Auditor ดูสถานะ 

Krissarakorn..

#5 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 11 August 2020 - 08:58 PM

แปลว่าเราไม่จำเป็นต้องมี CAR ทุกเรื่องแต่สามารถกำหนดการแก้ไขปัญหาและการติดตามที่เราคิดว่าเหมาะสมได้ใช่ไหมคะ

กำหนดการแก้ไขป้องกันเกิดซ้ำ ขึ้นอยู่กับรูปแบบของแต่ละองค์กร จริงๆ CAR ก็คือการร้องขอให้แก้ไข ไม่ให้เกิดซ้ำ ดังนั้นถ้าปัญหาดังกล่าวเขียนครอบคลุมตามข้อกำหนดคือ แก้ไขปัญหาที่เกิดอย่างที รวมถึงผลกระทบที่ตามมา วิเคราะห์หาสาเหตุ กำหนดแนวทางการแก้ไขที่สาเหตุ นำไปปฏิบัติ ทบทวนประสิทธิผลของการแก้ไข ก็สามารถใช้เครื่องมือหรือกิจกรรมหรือเอกสารอะไรก็ได้ แต่ต้องมีหลักฐานการแก้ไข บางองค์กรใช้การประชุมเพื่อแก้ไข บางองค์กรใช้ 8D บางองค์กรออกแผนการปรับปรุง ดังนั้นไม่มีสิ่งที่แรกว่า CAR ผิดไหม ไม่ผิดละครับแต่เราคุ้นเคยกันมานานแค่นั้นเอง

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#6 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 11 August 2020 - 10:22 PM

แนะนำให้อ่านข้อ 10.2  ครับ

ให้พิจารณาสิ่งที่ข้อกำหนดบอก

Attached Files

• Attached File  CAR.docx   468.72KB   317 downloads

#7 Nongtenny

Nongtenny

Posted 12 August 2020 - 10:04 AM

ของผมก็ใช้หลายอย่างเหมือนกันครับ 

ทั้ง NCR, Action Plan, Customer complaint, บันทึกการประชุม แต่ก็ยังใช้ CAR เยอะอยู่ 

ซึ่งจะใช้ในกรณี

1.IQA

2.เจอ  NCR เรื่องที่เกิดขึ้นซ้ำๆ หรือเห็นได้ชัดว่าเกิดจากระบบยังไม่ดีพอ 

3.เจอข้อร้องเรียนที่ค่อนข้างรุนแรง และแสดงให้เห็นว่าระบบมีปัญหา 

CAR/PAR ทั้งหมดจะถูกบันทึกลง Excel เป็น Log Sheet เพื่อใช้ในการดูภาพรวม ติดตามผลการแก้ไข ป้องกกัน นำไปทำสถิติ และแสดงให้ Auditor ดูสถานะ 

ขอบคุณมากค่ะ

#8 Nongtenny

Nongtenny

Posted 12 August 2020 - 10:04 AM

กำหนดการแก้ไขป้องกันเกิดซ้ำ ขึ้นอยู่กับรูปแบบของแต่ละองค์กร จริงๆ CAR ก็คือการร้องขอให้แก้ไข ไม่ให้เกิดซ้ำ ดังนั้นถ้าปัญหาดังกล่าวเขียนครอบคลุมตามข้อกำหนดคือ แก้ไขปัญหาที่เกิดอย่างที รวมถึงผลกระทบที่ตามมา วิเคราะห์หาสาเหตุ กำหนดแนวทางการแก้ไขที่สาเหตุ นำไปปฏิบัติ ทบทวนประสิทธิผลของการแก้ไข ก็สามารถใช้เครื่องมือหรือกิจกรรมหรือเอกสารอะไรก็ได้ แต่ต้องมีหลักฐานการแก้ไข บางองค์กรใช้การประชุมเพื่อแก้ไข บางองค์กรใช้ 8D บางองค์กรออกแผนการปรับปรุง ดังนั้นไม่มีสิ่งที่แรกว่า CAR ผิดไหม ไม่ผิดละครับแต่เราคุ้นเคยกันมานานแค่นั้นเอง

ขอบคุณสำหรับคำอธิบายมากนะคะ

#9 Nongtenny

Nongtenny

แนะนำให้อ่านข้อ 10.2  ครับ

ให้พิจารณาสิ่งที่ข้อกำหนดบอก

ขอบคุณนะคะ 

Also tagged with one or more of these keywords: CAR, ISO IATF

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users