Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอปรึกษาเรื่อง Internal Audit Process เเละ Product ค่ะ

๊Iaft16949 internal audit Process Audit Product Audit ISO

• Please log in to reply
4 replies to this topic

#1 Rungnapha2535

Rungnapha2535

Super Member

Posted 22 May 2019 - 10:12 AM

รบกวนสอบถามท่านผู้มีความรู้ค่ะ

พอดีย้ายงาน เเล้ว ทั้งบริษัทเก่า เเละใหม่ ทำ IATF16949 ค่ะ

เเต่พอดี บริษัทเก่า มี Part รถยนต์ เเค่ 2 Part ตอนทำ Internal Audit Process เเละ Product ทำ ครอบคลุมหมดค่ะ

เเต่บริษัทใหม่ มี Part ยานยนต์เยอะมากค่ะ หลายร้อย Part

ถ้าต้องทำ Internal Audit กับ Process Process กับ Product จำนวนตัวอย่างที่ ต้องเลือกมา คือ กี่ Part ที่จะเหมาะสมค่ะ 

ต้องทำครบทุก Part ไหมค่ะ 

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 22 May 2019 - 12:43 PM

รบกวนสอบถามท่านผู้มีความรู้ค่ะ

พอดีย้ายงาน เเล้ว ทั้งบริษัทเก่า เเละใหม่ ทำ IATF16949 ค่ะ

เเต่พอดี บริษัทเก่า มี Part รถยนต์ เเค่ 2 Part ตอนทำ Internal Audit Process เเละ Product ทำ ครอบคลุมหมดค่ะ

เเต่บริษัทใหม่ มี Part ยานยนต์เยอะมากค่ะ หลายร้อย Part

ถ้าต้องทำ Internal Audit กับ Process Process กับ Product จำนวนตัวอย่างที่ ต้องเลือกมา คือ กี่ Part ที่จะเหมาะสมค่ะ 

ต้องทำครบทุก Part ไหมค่ะ 

หลักการตรวจติดตามพิจารณาดังนี้

ความสำคัญของกระบวนการผลิต ดูจากจุดที่มี SC อยู่กระบวนการไหนไปสุ่มกระบวนการนั้น หรือ กระบวนการที่เกิดของเสีย/งาน Claim บ่อย จัดลำดับแบบนี้

ความสำคัญของการตรวจ Product พิจารณาจาก Part ในแต่ละกลุ่มของลูกค้าแล้วเลือกความสำคัญ เช่น การ Claim, ของเสีย, การตรวจพบจากการตรวจครั้งที่แล้ว โดยสามารถเลือกมาเป็นตัวแทนของกลุ่ม Product ของลูกค้าแต่ละรายได้ และทำแผนเปลี่ยนไปทุกๆๆรอบของการตรวจติดตาม

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 Rungnapha2535

Posted 22 May 2019 - 02:40 PM

ขอบคุณค่ะ ให้เราเลือกตัวอย่างจาก Part ที่ มีข้อมูลสำคัญ เช่น Part ที่ เคย Claim เเบบนี้ใช่ไหมค่ะ

หลักการตรวจติดตามพิจารณาดังนี้

ความสำคัญของกระบวนการผลิต ดูจากจุดที่มี SC อยู่กระบวนการไหนไปสุ่มกระบวนการนั้น หรือ กระบวนการที่เกิดของเสีย/งาน Claim บ่อย จัดลำดับแบบนี้

ความสำคัญของการตรวจ Product พิจารณาจาก Part ในแต่ละกลุ่มของลูกค้าแล้วเลือกความสำคัญ เช่น การ Claim, ของเสีย, การตรวจพบจากการตรวจครั้งที่แล้ว โดยสามารถเลือกมาเป็นตัวแทนของกลุ่ม Product ของลูกค้าแต่ละรายได้ และทำแผนเปลี่ยนไปทุกๆๆรอบของการตรวจติดตาม

#4 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 23 May 2019 - 12:46 PM

ขอบคุณค่ะ ให้เราเลือกตัวอย่างจาก Part ที่ มีข้อมูลสำคัญ เช่น Part ที่ เคย Claim เเบบนี้ใช่ไหมค่ะ

งาน Claim ควรเป็นลำดับแรกๆที่เข้่าไปทำ process และ product audit

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#5 Rungnapha2535

Posted 24 May 2019 - 03:28 PM

งาน Claim ควรเป็นลำดับแรกๆที่เข้่าไปทำ process และ product audit

ขอบคุณมากๆค่ะ

Also tagged with one or more of these keywords: ๊Iaft16949, internal audit, Process Audit, Product Audit, ISO

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users