Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามพี่ๆๆ และเพื่อนๆ สมาชิกค่ะ ไม่ทราบมีโรงงานใครเคยโดนตรวจประเมินจากเจ้าหน้าที่ของ USFDA บ้างไหมค่ะ

• Please log in to reply
31 replies to this topic

#21 so_cool

so_cool

Premium Member

• Power Members

Posted 02 May 2013 - 06:18 PM

ขอบคุณน้องเอ้ มากครับ อธิบายเห็นภาพชัดเจนมากเลยครับ

เห็นหรือไม่ครับว่า การตรวจของฝรั่งจะเน้นเรื่อง P D C A

และที่สำคัญเรื่อง Cleaning and Effectiveness ซึ่งเป็นไปตามาตรฐานที่ฝรั่งเค้าออกแบบเอาไว้

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ด้วยความยินดีค่ะพี่โอ๋ 
ดีใจที่ข้อมูลที่แชร์ไปจะเป็นประโยชน์กับคนอื่นๆนะค่ะ

จากที่เคยมาขอแต่ความช่วยเหลือตลอด ขอตอบแทน page นี้บ้างนิดหน่อย ก็ยินดีค่ะ ^^

#22 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 02 May 2013 - 06:26 PM

ด้วยความยินดีค่ะพี่โอ๋ 
ดีใจที่ข้อมูลที่แชร์ไปจะเป็นประโยชน์กับคนอื่นๆนะค่ะ

จากที่เคยมาขอแต่ความช่วยเหลือตลอด ขอตอบแทน page นี้บ้างนิดหน่อย ก็ยินดีค่ะ ^^

ยอดเยี่ยมครับ  น้อง เอ้

#23 so_cool

so_cool

Posted 02 May 2013 - 06:29 PM

ขอบคุณครับ ได้ความรู้มาก และเล่าเรื่องราวได้เห็นภาพ เสมือนอยู่ในเหตุการณ์ด้วยจริงๆครับ

ว่าแต่มีการตรวจเรื่องของ Food defense หรือไม่ครับ แล้วสไตล์การตรวจเรื่องนี้เป็นอย่างไรครับ เพราะประเทศ USA เป็นต้นตำรับที่ทำให้โรงงานต้อง Set ระบบนี้ขึ้นมาครับ

ตอบพี่สรรพเดชค่ะ ^^

ในเรื่อง Food defense มีเน้นตรวจแค่ในเรื่องของระบบน้ำค่ะ (สำหรับที่โดนตรวจไปนะค่ะ) นอกนั้นไม่มีการสอบถามเลยค่ะ

โดยแนวคำถามก็จะเป็นในเรื่องของแหล่งน้ำมาจากไหน มีการควบคุมการเข้าออกระบบน้ำไหม มีระบบการ treat ยังไง แล้วน้ำใช้แล้ววนกลับมายังไงค่ะ

นอกนั้นก็ไม่มีสอบถามอะไรค่ะ ไม่ค่อยได้ลงรายละเอียดในด้าน food defense หรือ food security เท่าไหร่ค่ะ จะเน้นในส่วนของระบบ GMP มากกว่าค่ะ

#24 น้องหน้าใส

น้องหน้าใส

• Interests:GFSI, GO

Posted 02 May 2013 - 10:31 PM

อ้าวคนบ้านเดียวกันจริงๆด้วย :lol2:

ผมมาทำงานแถวๆอมตะ โรงนี้เพิ่งผ่านการตรวจของ USFDA มาหมาดๆเลยครับ :lol2: ก็ประมาณที่คุณโดนมานั่นแหล่ะครับ

沒有人可以做的一切永遠是對的  :lol2: 

#25 Food Safety

Food Safety

Posted 02 May 2013 - 10:39 PM

อ้าวคนบ้านเดียวกันจริงๆด้วย :lol2:

ผมมาทำงานแถวๆอมตะ โรงนี้เพิ่งผ่านการตรวจของ USFDA มาหมาดๆเลยครับ :lol2: ก็ประมาณที่คุณโดนมานั่นแหล่ะครับ

เก่งจัง

#26 so_cool

so_cool

Posted 02 May 2013 - 10:54 PM

ไม่ทราบว่า โรงงานของพี่น้องหน้าใส ทำผลิตภัณฑ์อะไรอ่ะค่ะ คนละบริษัทกับพี่เทมส์ หรือค่ะ ตอนแรกเอ้เข้าใจว่าอยู่บริษัทเดียวกัน ><

#27 Suppadej

Suppadej

Super Hornor Member

Posted 02 May 2013 - 11:09 PM

ตอบพี่สรรพเดชค่ะ ^^

ในเรื่อง Food defense มีเน้นตรวจแค่ในเรื่องของระบบน้ำค่ะ (สำหรับที่โดนตรวจไปนะค่ะ) นอกนั้นไม่มีการสอบถามเลยค่ะ

โดยแนวคำถามก็จะเป็นในเรื่องของแหล่งน้ำมาจากไหน มีการควบคุมการเข้าออกระบบน้ำไหม มีระบบการ treat ยังไง แล้วน้ำใช้แล้ววนกลับมายังไงค่ะ

นอกนั้นก็ไม่มีสอบถามอะไรค่ะ ไม่ค่อยได้ลงรายละเอียดในด้าน food defense หรือ food security เท่าไหร่ค่ะ จะเน้นในส่วนของระบบ GMP มากกว่าค่ะ

ขอขอบคุณสำหรับประสบการณ์และความรู้ดีๆที่มอบให้ครั้งนี้ครับ 

"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#28 qtlady2

qtlady2

Posted 29 May 2013 - 10:58 AM

โดนตรวจเหมือนกันค่ะ เป็น Canned Seafood ส่งสินค้าไป USA ไม่มีประเด็นการตรวจ Food defense แม้แต่ HACCP Plan  guidance 4 ที่เค้าเปลียนใหม่ ก็ไม่ได้ตรวจเช่นกัน แค่ขอเอกสาร copy ไปอ่านเท่านั้นเอง หลักๆแล้ว เค้าเน้นเรื่อง SOP หรือ GMP เรื่องการ Cleaning ค่ะ

#29 Food Safety

Food Safety

Posted 29 May 2013 - 07:32 PM

โดนตรวจเหมือนกันค่ะ เป็น Canned Seafood ส่งสินค้าไป USA ไม่มีประเด็นการตรวจ Food defense แม้แต่ HACCP Plan  guidance 4 ที่เค้าเปลียนใหม่ ก็ไม่ได้ตรวจเช่นกัน แค่ขอเอกสาร copy ไปอ่านเท่านั้นเอง หลักๆแล้ว เค้าเน้นเรื่อง SOP หรือ GMP เรื่องการ Cleaning ค่ะ

ขอบคุณครับ ที่มาช่วยแชร์เรื่องแบบนี้

จะเห็นว่าฝรั่งให้ความสนใจเรื่อง Cleaning มากๆๆๆๆๆๆๆ

#30 Cara

Cara

Posted 04 June 2019 - 11:37 AM

โรงงาน dried food, cook before eat ได้รับการตรวจจาก USFDA ผ่านแล้ว ถามได้นะคะ

#31 usabenja

usabenja

Posted 20 August 2019 - 09:12 AM

สวัสดีค่า รบกวนสอบถามเรื่องการลงทะเบียนขอ USFDA หน่อยค่า

มีลูกค้าต้องการให้ผลิตสินค้า เป็นเส้นก๋วยเตี๋ยวแห้ง แบบOEM ต้องการให้ลงทะเบียน USFDA (ปกติเราส่งออกประเทศอื่นฝั่งนั้นเค้าจะไปแจ้งจดเอง)

ทางผู้ติดต่อมาแจ้งว่า ถ้ามีเลขแล้วสามารถส่งออกแบรนด์อะไรก็ได้

แต่เราไปเจอบริษัทรับจด USFDA 1 เลข 44,000 บาท เลขต่อไป 10,000 แนะนำจดแยกแบรนด์เราแบรนด์ลูกค้า

รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำด้วยค่ะ  หรือมีบริษัทรับจด USFDA แนะนำบ้างไหมคะ

ใบมีอายุ 2 ปีใช่ไหมคะ เริ่มนับปีชนปี ใช่ไหมคะ

#32 usabenja

usabenja

Posted 28 August 2019 - 08:49 AM

โรงงาน dried food, cook before eat ได้รับการตรวจจาก USFDA ผ่านแล้ว ถามได้นะคะ

สวัสดีค่า รบกวนสอบถามเรื่องการลงทะเบียนขอ USFDA หน่อยค่า

มีลูกค้าต้องการให้ผลิตสินค้า เป็นเส้นก๋วยเตี๋ยวแห้ง แบบOEM ต้องการให้ลงทะเบียน USFDA (ปกติเราส่งออกประเทศอื่นฝั่งนั้นเค้าจะไปแจ้งจดเอง)

ทางผู้ติดต่อมาแจ้งว่า ถ้ามีเลขแล้วสามารถส่งออกแบรนด์อะไรก็ได้

แต่เราไปเจอบริษัทรับจด USFDA 1 เลข 44,000 บาท เลขต่อไป 10,000 แนะนำจดแยกแบรนด์เราแบรนด์ลูกค้า

รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำด้วยค่ะ  หรือมีบริษัทรับจด USFDA แนะนำบ้างไหมคะ

ใบมีอายุ 2 ปีใช่ไหมคะ เริ่มนับปีชนปี ใช่ไหมคะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users