Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามพี่ๆๆ และเพื่อนๆ สมาชิกค่ะ ไม่ทราบมีโรงงานใครเคยโดนตรวจประเมินจากเจ้าหน้าที่ของ USFDA บ้างไหมค่ะ

• Please log in to reply
31 replies to this topic

#1 so_cool

so_cool

Premium Member

• Power Members

Posted 19 March 2013 - 10:19 PM

อยากขอแชร์ข้อมูล และรายละเอียดประเด็นที่ตรวจพบค่ะ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 20 March 2013 - 10:03 PM

คงต้องเป็นโรงงาน Canned Food ที่ส่งไป USA อ่ะครับ  ที่น่าจะเคยถูกตรวจบ้าง

ผมทำงาน Food Industry ยี่สิบปี  ยังไม่เคยมีโอกาสรับการตรวจจาก USFDA เลยครับ

#3 so_cool

so_cool

Posted 21 March 2013 - 08:35 PM

พอดีที่โรงงานโดนทาง USFDA ขอแจ้งตรวจ แต่โรงงานไม่มีสินค้าส่งไปขายที่นั่น เลยงงเล็กๆๆ 

#4 Food Safety

Food Safety

Posted 22 March 2013 - 10:03 AM

พอดีที่โรงงานโดนทาง USFDA ขอแจ้งตรวจ แต่โรงงานไม่มีสินค้าส่งไปขายที่นั่น เลยงงเล็กๆๆ 

ถ้าเป็นแบบนั้น  น้องทราบหรือไม่ครับว่า USFDA  ขอเข้าตรวจโรงงานของน้อง  โดยทำเรื่องผ่านทางหน่วยงานราชการใดของประเทศไทย

หรือผ่านทางลูกค้าเก่ารายใดครับ

#5 so_cool

so_cool

Posted 23 March 2013 - 08:43 PM

สอบถามทางกรมวิชาการเกษตรไปแล้วค่ะ เค้าแจ้งว่าปีนี้ทาง USFDA ประสานงานและแจ้งตรวจกับทางโรงงานเองเลย โดยที่ไท่ผ่านกรมวิชาการเกษตรหรือกรมประมงค่ะ เพราะเคยไปปรึกษาเจ้าหน้าที่แล้วเหมือนกันค่ะ เค้าให้รายชื่อรายการผลิตภัณฑ์ที่ทาง USFDA แจ้งตรวจให้ดู ซึ่งมี 4 -5 รายการ แต่ทางโรงงานมีผลิตภัณฑ์ที่ทาง USFDA แจ้งแค่รายการเดียวเองค่ะ ก็ถามทางเจ้าหน้าที่กลับไปว่าอย่างนี้เราสามารถ mail กลับไปสอบถามทาง USFDA ได้หรือไม่ ทางเจ้าหน้าที่บอกไม่ได้ค่ะ เพราะจะทำให้ทาง USFDA ทราบว่าหน่วยงานราชการเอาเอกสารความลับมาบอกค่ะ

#6 Food Safety

Food Safety

Posted 23 March 2013 - 10:55 PM

สอบถามทางกรมวิชาการเกษตรไปแล้วค่ะ เค้าแจ้งว่าปีนี้ทาง USFDA ประสานงานและแจ้งตรวจกับทางโรงงานเองเลย โดยที่ไท่ผ่านกรมวิชาการเกษตรหรือกรมประมงค่ะ เพราะเคยไปปรึกษาเจ้าหน้าที่แล้วเหมือนกันค่ะ เค้าให้รายชื่อรายการผลิตภัณฑ์ที่ทาง USFDA แจ้งตรวจให้ดู ซึ่งมี 4 -5 รายการ แต่ทางโรงงานมีผลิตภัณฑ์ที่ทาง USFDA แจ้งแค่รายการเดียวเองค่ะ ก็ถามทางเจ้าหน้าที่กลับไปว่าอย่างนี้เราสามารถ mail กลับไปสอบถามทาง USFDA ได้หรือไม่ ทางเจ้าหน้าที่บอกไม่ได้ค่ะ เพราะจะทำให้ทาง USFDA ทราบว่าหน่วยงานราชการเอาเอกสารความลับมาบอกค่ะ

ขอเป็นกำลังใจให้อย่างเต็มที่ที่สุดครับ

#7 so_cool

so_cool

Posted 24 March 2013 - 09:23 PM

ขอบคุณมากค่ะพี่ แล้วจะมาแชร์ประสบการณ์ที่พบเจอให้ฟังกันนะค่ะ ^^

#8 Food Safety

Food Safety

Posted 24 March 2013 - 10:19 PM

ขอบคุณมากค่ะพี่ แล้วจะมาแชร์ประสบการณ์ที่พบเจอให้ฟังกันนะค่ะ ^^

I look forward to hear soon.

Thank you.

#9 น้องหน้าใส

น้องหน้าใส

• Interests:GFSI, GO

Posted 25 April 2013 - 11:55 PM

ดีใจด้วย ได้เป็นตัวแทนประเทศไทย :lol2:

ผมเคยรับแต่ EU ญี่ปุ่น รัสเซีย ฯลฯ ครับ ถ้า US มีแต่ third party มาตรวจให้ลูกค้า ยังไงส่วนราชการที่เกี่ยวข้องกับสินค้าที่คุณซื้อน่าจะรู้นะครับ

沒有人可以做的一切永遠是對的  :lol2: 

#10 Food Safety

Food Safety

Posted 26 April 2013 - 05:30 AM

น้อง So cool ครับ  ไม่ทราบว่าโรงงานถูกตรวจไปแล้วหรือยัง  ผลเป็นอย่างไรบ้างเอ่ย  หากมีเวลามาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ

ขอบคุณ

#11 so_cool

so_cool

Posted 01 May 2013 - 05:21 PM

วันนี้จะมาแชร์เล่าประสบการณ์ตรวจจาก USFDA ค่ะ ตามที่สัญญากับพี่โอ๋ไว้ ....เริ่มกันเลยนะค่ะ

ที่โรงงาน โดนตรวจ 2 วันค่ะ เจ้าหน้าที่คนเดียว ชื่อ Mr. Dineil ค่ะ  อายุไม่มากค่ะ เพิ่งจะ 28 เอง

แต่เนื่องด้วยจากตามที่ได้มาขอคำปรึกษาพี่ๆๆ ก่อนหน้านี้แล้ว เนื่องจากบริษัทไม่มีส่งสินค้าไปขาย USA ก็ได้ถามทางเจ้าหน้าที่เค้าเหมือนกันค่ะ

ว่าทำไมโรงงานถึงถูกเลือกตรวจซึ่งเค้าบอกว่าเค้าก็ไม่ทราบเหมือนกัน ได้รับเรื่องให้มาตรวจ ซึ่งตัวเค้าเองก็ค่อนข้างแปลกใจเหมือนกันค่ะ

เพราะตามหลักแล้ว USFDA จะตรวจสินค้ากลุ่ม Canned Foods เป็นหลัก และสินค้าต้องมีความเสี่ยง และส่งไปขายใน USA จำนวนมาก หรือมีข้อร้องเรียนเกิดขึ้นค่ะ

แต่ทางเจ้าหน้าที่เค้าบอกว่า....ในเมื่อเค้ามาแล้ว ....โรงงานผลิตอะไร ก็ตรวจอย่างงั้นค่ะ  ^_____^

ดังนั้น....เราก็พาเค้าทัวร์ไลน์กันเลยค่ะ

#12 so_cool

so_cool

Posted 01 May 2013 - 05:29 PM

เริ่มจากการกรอกแบบฟอร์มคัดกรองผู้เยี่ยมชมกันเลย....ฝรั่งกรอกไปงงไปเล็กน้อย ^^'

จากกนั้นก็แจกเสื้อกาวน์ แจกหมวก ซึ่งจะบอกพี่ๆๆเพื่อนไว้เลยว่าหากโรงงานโดนตรวจคงต้องเตรียมชุดไซร์ Super XXXL ไว้เลยนะค่ะ

เพราะที่โรงงานขนาดเตรียมเบอร์ XXL ไว้ให้แล้ว เค้ายังใส่ชุดกราวน์แล้วเป็น miniskirt เลยค่ะ ส่วนที่สำคัญอีกอย่างคือ รองเท้าค่ะ

ขนาดเบอร์ใหญ่สุดๆๆ เค้าใส่แล้วยังฟิตเลยค่ะ เพราะนี่ขนาดตา Daneil นี้ตัวไม่อ้วนนะค่ะ สูงยาว เข่าดี หนวดเคราเคลิ้ม เลย

จากนั้นก็เป็นการไซร์ทัวร์ตามปกติค่ะ เดินดูไลน์ตาม process flow ก็มีการถามทุกจุดถึงการทำงาน ค่าควบคุม และขอตรวจดูบันทึกที่หน้างานค่ะ

และที่สำคัญคือ ทุกจุด ทุกเครื่องจักรที่เค้าถาม เค้าจะไม่ลืมถามถึงวิธีการทำความสะอาด และความถี่ด้วยทุกครั้งค่ะ

#13 so_cool

so_cool

Posted 01 May 2013 - 05:43 PM

การเดินดูเค้าจะดูไปเรื่อยๆค่ะ แต่พอพาเดินจนถึง packing เค้าก็ขอกลับไปอีกรอบ แต่ขอเค้าเดินนำ !!!
จากนั้น he ก็ก้มลงดูทุกซอก ทุกมุม พร้อมไฟฉายส่องไปทั่วเลยค่ะ

ก็มี comment เล็กน้อย โดยเค้าจะกังวลในเรื่องของพื้นที่เปียก แม้จะไม่ถึงกับน้ำขัง แต่เค้าก็ให้ใส่ใจ ให้หมั่นคอยรีดน้ำให้แห้งตลอดเวลาให้มากที่สุด แม้จะยังไม่เสร็จงาน ก็ควรหยุดแล้วมารีดเช็ดพื้นก่อน เนื่องจากเค้ากลัวการเหยียบย่ำแล้วเกิด cross contamination ไปสู่ product

อีกจุดก็เป็นในเรื่องของความตระหนักของพนักงาน เนื่องจากเค้าสังเกตพบว่าการที่พื้นเปียกนี้มาจากก็อกตัวหนึ่งปิดสนิทแล้วก็จริง แต่มีหยดน้ำหยดออกมา ซึ่งเค้ามองว่าน่าจะคือสาเหตุที่ทำให้พื้นเปียก

โดยการเดินตรวจไลน์ส่วนใหญ่เค้าจะเน้นในเรื่องของระบบ GMP โดยเฉพาะในเรื่องของการทำความสะอาด และเส้นทางการเดินของสินค้า ค่ะ

ซึ่งจากการเดินตรวจไลน์มีแค่ comment เล็กน้อยตามที่แจ้งข้างบนค่ะ

เสร็จจากการเดินตรวจไลน์ เค้าก็ขอดูส่วนผลิตน้ำใช้ หรือแหล่งน้ำใช้ในกระบวนการค่ะ

ก็มีการให้พาไปดูแหล่งน้ำ ระบบการป้องกันการเข้าออกในส่วนของหน่วยผลิตน้ำ แล้วก็สอบถามในเรื่องของวิธีการผลิตค่ะ และสุดท้ายก็ไม่ลืมถามเรื่องวิธีการทำความสะอาด ความถี่ และรอบในการกำจัดตะกรันค่ะ รวมถึงตรวจสอบในเรื่องของสารเคมีที่ใช้ค่ะ

#14 so_cool

so_cool

Posted 01 May 2013 - 05:51 PM

ในส่วนของคลังสินค้า ก็มีการขอเดินตรวจรอบๆ พื้นที่คลังทั้งหมดค่ะ พอดีว่าช่วงที่เค้าแวะเข้าไปในคลังสินค้าเป็นช่วงที่ทางโรงงานเพิ่งโหลดของกันเสร็จ เนื่องจากที่โรงงานจะมีรอบเวลาการโหลดสินค้าอยู่ เจ้าหน้าที่เค้าเลยไม่ได้เห็นกิจกรรมการทำงาน ซึ่งเค้าบอกว่าเป็นคลังสินค้าที่เงียบที่สุดที่เค้าเคยตรวจมา 55++

ทั้งนี้อาจเป็นเพราะว่าสินค้าของโรรงานเป็นของแห้ง และก็ไม่ได้เสียงดังเหมือนพวกโรงงาน Canned Food มั้งค่ะ เค้าเลยว่าแปลก

จบวันแรกนี้ก็หมดไปทั้งวันกะการเดินไลน์และทัวร์ตรวจรอบโรงงานค่ะ กว่าจะเดินเสร็จคุณเจ้าหน้าที่ฝรั่งนี่เปียกโชกไปทั้งตัวตั้งแต่หัวยังปลายขากางเกงเลยค่ะ

กับอากาศเมืองไทย นี่ขนาดว่าโรงงานเราไม่ได้มีเครื่องจักรที่ร้อนอะไรมากมาย และวันนี้ก็แดดไม่แรง ถ้าไปโรงงาน canned food มีหวังละลายอยู่หน้า retort แน่ๆ

วันต่อไปเค้าก็ให้เตรียมเอกสารตลอดทั้งกระบวนการผลิตค่ะ เค้าก็สุ่มตัวอย่างแล้วให้เตรียมเอกสารไว้ พรุ่งนี้จะไล่ตรวจเอกสารค่ะ

#15 so_cool

so_cool

Posted 01 May 2013 - 06:00 PM

วันที่ 2 ก็เป็นการเริ่มตรวจเอกสารค่ะ เริ่มจากเอกสาร SOP การผลิตค่ะ โดยเค้าเช็คค่าควบคุมต่างๆ และแบบฟอร์มที่เค้าได้ข้อมูลจากการเดินไลน์เมื่อวานค่ะ ว่าตรงกันหรือไม่

จากนั้นก็ตรวจในส่วนของการตรวจสอบคุณภาพค่ะ ตั้งแต่วัตถุดิบ กระบวนการ จนกระทั่ง FG ค่ะ

โดยขอดู plan การตรวจ และผลการตรวจค่ะ โดยเท่าที่ดูการตรวจ เค้าเน้นว่าความถี่ในการตรวจสอบเหมาะสมหรือไม่

สามารถกักสินค้า หรือสร้างความมั่นใจในความปลอดภัยได้หรือไม่ค่ะ

ซึ่งจากการตรวจ โดยรวมโอเคดีค่ะ เค้าบอกว่าไม่คิดว่าเราจะตรวจถี่มาก ทุก 2 hr แต่ในความเป็นจริงแล้วเราก็ตรวจตามรอบที่สินค้าออก อาจเนื่องจากเค้าอาจไม่ทราบว่าสินค้าเราไม่ได้ใช้เวลาผลิตต่อรอบนานมั้งค่ะ -*-

จากนั้นก็เป็นการตรวจเอกสารในเรื่องผลตรวจน้ำใช้ จากนั้นก็สอบถามในเรื่องของการจัดการข้อร้องเรียน และก็การ recall

จากนั้นก็เป็นในส่วนของเอกสารระบบ HACCP ค่ะ โดยเค้าดูมาตรการจัดการแก้ไขที่ระบุใน HACCP plan ว่าโอเคมีประสิทธิภาพไหม แล้วก็ขอดูบันทึกแต่ละจุด CCP ค่ะ

จากนั้นก็ไปที่เรื่องของ Training ค่ะ แล้วสุดท้ายก็ในส่วนของ Pest control ค่ะ

#16 so_cool

so_cool

Posted 01 May 2013 - 06:10 PM

สรุปโดยภาพรวมแล้ว ไม่มีประเด็นใดๆที่เสี่ยงต่อความปลอดภัยในการบริโภคของประชาชนค่ะ

มีเพียง Notice เล็กน้อย 2 เรื่อง คือในเรื่องของพื้นเปียก และ awareness ของพนักงานค่ะ

ส่วนในเรื่องของเอกสารพี่ๆๆ เพื่อนๆๆ อาจจะงงว่าเค้าตรวจยังไง ต้องแปลเอกสารไว้ให้เค้าหรือไม่

บอกเลยค่ะ ว่าไม่ต้องค่ะ มีเพียงเอกสาร Flow และ HACCP plan เท่านั้นค่ะที่ทางโรงงานจัดเตรียมชุด Eng ไว้ให้

นอกนั้นก็แบบฟอร์มไทยๆๆ ประกอบลายมือยุกยิกๆๆ ของพนักงานเลยค่ะ

เค้าก็จะถาม แล้วเราก็แปลอธิบายที่ละช่องค่ะ ว่าช่องนี้คือให้บันทึกอะไร แล้วเค้าก็ดูตามค่ะ

#17 so_cool

so_cool

Posted 01 May 2013 - 06:19 PM

จะมีขำๆ ก็วันแรกที่มานะค่ะ เค้าก็จะมีแนะนำตัว แล้วก็เอาบัตรเจ้าหน้าที่ให้ตรวจสอบเทียบกับหน้าเค้าว่าเป็นคนๆๆเดียวกัน (ขนาดทางกรมวิชาการเกษตรบอกไว้แล้วนะค่ะ) พอจริงๆ ก็ขำดีค่ะ เหมือนเจ้าหน้าที่ FBI ยื่นตรามาให้ดูเลยค่ะ ^^

ไม่รู้ว่าที่เล่ามาจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆๆ พี่ๆๆ หรือป่าวนะค่ะ เพราะตอนแรกก่อนตรวจก็ค่อนข้างหนักใจมากค่ะ เนื่องจากฟังจากทางกรมวิชาการเกษตรมาเยอะ และประกอบกับอ่านรายงานที่ทาง USFDA รายงานผลตรวจเมื่อปีที่ผ่านมา เลยกังวลกันมากที่เดียว ตั้งแต่ผู้บริหารยันพนักงานเลย เพราะกลัวต้องปิดโรงงาน 55++
เนื่องจากทางกรมวิชาการเกษตรบอกว่า หากตรวจพบประเด็นที่เป็น Warning ก็เหมือนกับ โดน blacklist เลยอ่ะค่ะ (เพราะโรงงานก็กำลังมีดิวสินค้าส่งไปขาย USA)

แต่ก็ผ่านไปได้ด้วยดีค่ะ ^^

PS..หากพี่ๆๆ เพื่อนๆๆ มีอะไรอยากสอบถามเพิ่มเติม ก็ถามเพิ่มมาได้นะค่ะ อาจเล่าได้ไม่ครบทุกช็อต ^^
แล้วก็หากเพื่อนๆ พี่ๆ โรงงานไหนโดนตรวจปีนี้ไปแล้วก็มาเล่าแชร์กันบ้างนะค่ะ เพราะเท่าที่รู้รายชื่อมาปีนี้มีหลายบริษัทที่ไม่ใช้ Canned food

#18 so_cool

so_cool

Posted 01 May 2013 - 06:21 PM

ดีใจด้วย ได้เป็นตัวแทนประเทศไทย :lol2:

ผมเคยรับแต่ EU ญี่ปุ่น รัสเซีย ฯลฯ ครับ ถ้า US มีแต่ third party มาตรวจให้ลูกค้า ยังไงส่วนราชการที่เกี่ยวข้องกับสินค้าที่คุณซื้อน่าจะรู้นะครับ

ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ คิดว่าน่าจะต้องเรียกพี่นะค่ะ คุณพี่น้องหน้าใส ^^

แต่เอ้ คิดว่าเอ้เคยเห็นหน้าพี่แล้วแหละ เพราะพี่เป็นเพื่อนกับพี่เทมส์ชิมิ ><

#19 Food Safety

Food Safety

Posted 01 May 2013 - 07:13 PM

ขอบคุณน้องเอ้ มากครับ อธิบายเห็นภาพชัดเจนมากเลยครับ

เห็นหรือไม่ครับว่า การตรวจของฝรั่งจะเน้นเรื่อง P D C A

และที่สำคัญเรื่อง Cleaning and Effectiveness ซึ่งเป็นไปตามาตรฐานที่ฝรั่งเค้าออกแบบเอาไว้

ขอบคุณอีกครั้งครับ

#20 Suppadej

Suppadej

Super Hornor Member

Posted 01 May 2013 - 08:01 PM

ขอบคุณครับ ได้ความรู้มาก และเล่าเรื่องราวได้เห็นภาพ เสมือนอยู่ในเหตุการณ์ด้วยจริงๆครับ

ว่าแต่มีการตรวจเรื่องของ Food defense หรือไม่ครับ แล้วสไตล์การตรวจเรื่องนี้เป็นอย่างไรครับ เพราะประเทศ USA เป็นต้นตำรับที่ทำให้โรงงานต้อง Set ระบบนี้ขึ้นมาครับ

"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users