Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

Clean Development Project

• This topic is locked This topic is locked
21 replies to this topic

#21 หมอนทอง

หมอนทอง

Premium Member

• Power Members

Posted 21 April 2009 - 01:26 PM

เหตุผลหลักก็คือ อยากเอาชนะฝรั่งครับ ในเมื่อถามแล้วไม่บอกก็เลยใช้ความพยายามในการเอาเองครับ ฝรั่งที่บริษัทผมค่อยข้างจะ look down คนไทยหน่ะครับ dry.gif

วิธีการที่ผมใช้ก็ง่ายๆ ครับ ผมเพียงแต่บอกทาง head office ไปว่าปี 2007 น้ำหนักรวมที่ ship ไปเท่ากับ 480 kg และปี 2008 น้ำหนักรวมที่ ship ไปเท่ากับ 750 kg เค้าก็ตอบกลับมาว่า CO2 emitted เท่ากับ 2,592 และ 4,050 ครับ ผมเลยจับเอา 2,592/480 จะได้ 5.4 และ 4,050/750 จะได้ 5.4 เท่ากัน ผมเลยทึกทักเอาว่า เค้าคงใช้ 5.4 คูณน้ำหนักสินค้าที่ส่งไปหน่ะครับ

ผมพยายามถามวิธีการคำนวณที่ถูกต้องไปหลายครั้งแล้ว ผลคือเงียบ...ไม่ตอบกลับ huh.gif

เลยคิดว่าคงต้องหาเองแล้วหล่ะ

ผมเห็นด้วยครับกับข้อ 4.3.1 a) แต่ผมต้องการรู้เพื่อคลายความข้องใจและอยากบอกให้เค้ารู้ว่าเราก็ไม่ได้ด้อยไปกว่าเข
าเลยครับ smile.gif
óç

#22 kitty111

kitty111

Premium Member

• Power Members

Posted 21 April 2009 - 02:50 PM

อยากรู้วิธีคำนวณเหมือนกันค่ะ เพราะที่บริษัทก็กำลังเริ่มทำเหมือนกัน แต่บริษัทแม่เป็นญี่ปุ่น ให้เราคำนวณปริมาณการใช้น้ำมันในการขนส่งไปให้ แต่ไม่ให้สูตรวิธีการคิด CO2 Emission แต่พอดีว่าพึ่งเริ่มทำอะค่ะ ยังไม่ได้ส่งข้อมูลไปให้เขาเลย เดี๋ยวถ้าเขาคำนวณได้เท่าไรจะมาร่วมแชร์นะคะ - -

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users