Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

Clean Development Project

• This topic is locked This topic is locked
21 replies to this topic

#1 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 07 March 2009 - 10:21 AM

องค์กรที่ทำ 14001 อาจเคยประสบปัญหาไม่ทราบว่า จะวัดค่ามลพิษบางอย่างได้อย่างไร เช่น การวัดปริมาณ CO2 ที่ปล่อยออกสู่อากาศเงี้ย เป็นต้น

เมื่อปีก่อน จอมโจรฯ หาหลักเกณฑ์ที่เป็นไปได้มาใช้วัด CO2 ที่เกิดจากกิจกรรมของบริษัท และก็พบหลักเกณฑ์เหล่านั้นจากเอกสารประกอบการประกวด Thailand Energy Awards 2008 ของกรมพัฒนาพลังงานทดแทน และอนุรักษ์พลังงาน http://www.energy-awards.com มาใช้ประยุกต์ในการวัดค่าคาร์บอนไดออกไซด์

ทราบว่าในอนาคตอีกไม่นานนี้จะมีกฎหมายตัวนึง ที่กำหนดให้ สถานประกอบการต้องจ่ายเงินสมทบ โดย base on ปริมาณ CO2 ที่ปล่อยออกสู่อากาศ เตรียมพร้อมกันไว้ตั้งแต่ตอนนี้เลยดีมั้ยครับ

Attached Files

"

#2 DooK

DooK

Posted 07 March 2009 - 10:38 AM

ขอบคุณนะครับ คุณจอมโจรฯ

Meeting ISO ชลบุรีคราวหน้า เชิญด้วยนะครับ
ลายเซ็น

#3 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 07 March 2009 - 11:19 AM

ความจริงอยากไปด้วยนะครับ แต่ว่า....เสาร์อาทิตย์นี่ไม่ค่อยสะดวกเลย ถ้าเย็นวันศุกร์ล่ะก็มีโอกาสสูงมากครับ
เที่ยวกินสนุกๆ และปลอดภัยนะครับ
"

#4 iso_man

iso_man

Posted 07 March 2009 - 01:40 PM

ของผมกำลังทำ Credit Carbon อยู่ถ้าเสร็จแล้วจะมาแบ่งปันนะ กำลัง on hand อยู่งานเข้าเยอะมาก biggrin.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#5 Khongkwan

Khongkwan

Supreme Member

• Power Members

Posted 07 March 2009 - 03:21 PM

QUOTE(iso_man @ Mar 7 2009, 01:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ของผมกำลังทำ Credit Carbon อยู่ถ้าเสร็จแล้วจะมาแบ่งปันนะ กำลัง on hand อยู่งานเข้าเยอะมาก biggrin.gif

ขอบคุณนะค่า.....
คุณจอมโจรจอมใจ อิอิ

#6 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 07 March 2009 - 05:44 PM

ฮูยยยยยยยยยยยยยยยยยยย............นุ้ยยยยยยยยยยยยยยยย โพสต์เป็นด้วยเหรอ...........ทำได้ไงนี่... เก่งจริงๆ เลยงั้นป๋าให้รางวัลเป็น หอมแก้มทีนึงแล้วกันนะ เอ้า....(เอียงแก้มให้แล้ว) .......... toyou.gif
"

#7 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Interests:-

Posted 09 March 2009 - 08:29 AM

เก็บข้อมูล
ขอบคุณคร๊าบบบบ
คุณพี่จอมโจรปล้นจัยยยยย

#8 DCC

DCC

Posted 09 March 2009 - 09:00 AM

#9 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 09 March 2009 - 02:25 PM

ขอบคุณครับ พี่

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#10 ไก่ทอดหาดใหญ่

ไก่ทอดหาดใหญ่

Hornor Member

• Interests:ISO, Productivity

Posted 09 March 2009 - 08:51 PM

Load ไปแล้วขอบคุณนะครับ
Email:(Mail and Data)
theerawut.thanomdee@gmail.com

#11 yothin555

yothin555

Hornor Member

Posted 10 March 2009 - 08:11 AM

ขอบคุณมากครับ

#12 ใบตั้งโอ๋

ใบตั้งโอ๋

Posted 10 April 2009 - 02:43 PM

ขอบคุณนะคะ

ได้ประโยชน์มากเรยทีเดียวเชียว

อิอิ
The gravest mistake in one

#13 iso_man

iso_man

Posted 11 April 2009 - 08:12 AM

งานเข้าแล้วครับกำลังจะเข้า ISO14040 (LCA Life Cycle Assesssment) อีกแล้วครับพี่น้อง เดี๋ยวอบรมแล้วจะนำเอามาฝากนะครับ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#14 หมอนทอง

หมอนทอง

Premium Member

Posted 20 April 2009 - 03:42 PM

QUOTE(iso_man @ Apr 11 2009, 08:12 AM) <{POST_SNAPBACK}>
งานเข้าแล้วครับกำลังจะเข้า ISO14040 (LCA Life Cycle Assesssment) อีกแล้วครับพี่น้อง เดี๋ยวอบรมแล้วจะนำเอามาฝากนะครับ

จะปูเสื่อรอครับ laugh.gif
óç

#15 หมอนทอง

หมอนทอง

Posted 20 April 2009 - 03:52 PM

QUOTE(จอมโจรจอมใจ @ Mar 7 2009, 10:21 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เมื่อปีก่อน จอมโจรฯ หาหลักเกณฑ์ที่เป็นไปได้มาใช้วัด CO2 ที่เกิดจากกิจกรรมของบริษัท และก็พบหลักเกณฑ์เหล่านั้นจากเอกสารประกอบการประกวด Thailand Energy Awards 2008 ของกรมพัฒนาพลังงานทดแทน และอนุรักษ์พลังงาน http://www.energy-awards.com มาใช้ประยุกต์ในการวัดค่าคาร์บอนไดออกไซด์

หากไม่เป็นการรบกวน ผมอยากจะขออกสารประกอบการประกวด Thailand Energy Awards 2008 จะได้ไหมครับ เพราะหา download ไม่ได้ครับ

เหตุผลที่ต้องการคือ อยากรู้ที่มาที่ไปของการคำนวณครับ ว่า 0.84, 36.42, และ 74.07 ที่ factor เข้าไปนั้นคืออะไร และมีที่มาอย่างไรครับ laugh.gif รูปครับ

ไม่ต้องงงนะครับ พอดีตัวเลขผมใช้ format ของยุโรป จะใช้ , แทน . ในกรณีที่เป็นจุดทศนิยมครับ
óç

#16 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 20 April 2009 - 04:20 PM

จากสูตร = ปริมาณเชื้อเพลิง * Energy content) * 10 -6 *(Carbon emission factor)
0.84 คือ specific gravity (ความถ่วงจำเพาะ) ของน้ำมันดีเซล (น้ำมันมันมีหน่วยเป็นลิตร เราต้องทำให้มันมีหน่วยเป็นกิโลกรัม จึงต้องคูณด้วย ความถ่วงจำเพาะของสารแต่ละชนิดเข้าไปก่อนนะครับ)

36.42 คือ energy content (ปริมาณความร้อน) ของน้ำมันดีเซล
74.07 คือ Carbon emission factor (ปริมาณการปลดปล่อย CO2) ของน้ำมันดีเซล ครับ

เอ่อ...ผมไม่ได้ประกวด แต่แค่ เอามาเป็นแนวทางในการ monitor CO2 ที่เกิดจากกิจกรรมในองค์กรเท่านั้นเองล่ะครับ

แต่ขอค้นดูก่อนนะครับว่ามีเอกสารการประกวดหลงเหลืออยู่ในเครื่องมั้ย ต้องใช้เวลาสักนิดนะครับ
"

#17 หมอนทอง

หมอนทอง

Posted 20 April 2009 - 04:38 PM

QUOTE(จอมโจรจอมใจ @ Apr 20 2009, 04:20 PM) <{POST_SNAPBACK}>
จากสูตร = ปริมาณเชื้อเพลิง * Energy content) * 10 -6 *(Carbon emission factor)
0.84 คือ specific gravity (ความถ่วงจำเพาะ) ของน้ำมันดีเซล (น้ำมันมันมีหน่วยเป็นลิตร เราต้องทำให้มันมีหน่วยเป็นกิโลกรัม จึงต้องคูณด้วย ความถ่วงจำเพาะของสารแต่ละชนิดเข้าไปก่อนนะครับ)

36.42 คือ energy content (ปริมาณความร้อน) ของน้ำมันดีเซล
74.07 คือ Carbon emission factor (ปริมาณการปลดปล่อย CO2) ของน้ำมันดีเซล ครับ

เอ่อ...ผมไม่ได้ประกวด แต่แค่ เอามาเป็นแนวทางในการ monitor CO2 ที่เกิดจากกิจกรรมในองค์กรเท่านั้นเองล่ะครับ

แต่ขอค้นดูก่อนนะครับว่ามีเอกสารการประกวดหลงเหลืออยู่ในเครื่องมั้ย ต้องใช้เวลาสักนิดนะครับ

ขอบคุณมากครับ วันนี้ทั้งวันผมพยายามหา ตารางของ energy content และ carbon emission factor อยู่ครับ

พอจะมีไอเดียในการคำนวณ CO2 emission จากการขนส่งโดยเครื่องบินและทางเรือไหมครับ
óç

#18 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 20 April 2009 - 04:45 PM

ฟังโจทย์ของคุณหมอนทองบอกแล้ว ตอบตามตรงครับว่ายังนึกภาพไม่ออกจริงๆ ครับ
จึงอยากให้ช่วยอธิบาย 'ความต้องการทางแพทย์' เอ๊ย ความต้องการให้ละเอียดขึ้นอีกสักหน่อยน่าจะช่วยเสนอความคิดเห็นได้มากกว่านี้น่ะครับ
"

#19 หมอนทอง

หมอนทอง

Posted 20 April 2009 - 05:01 PM

QUOTE(จอมโจรจอมใจ @ Apr 20 2009, 04:45 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ฟังโจทย์ของคุณหมอนทองบอกแล้ว ตอบตามตรงครับว่ายังนึกภาพไม่ออกจริงๆ ครับ
จึงอยากให้ช่วยอธิบาย 'ความต้องการทางแพทย์' เอ๊ย ความต้องการให้ละเอียดขึ้นอีกสักหน่อยน่าจะช่วยเสนอความคิดเห็นได้มากกว่านี้น่ะครับ

ประมาณว่าจากไฟล์ที่คุณ จอมโจรจอมใจ ให้ไว้เป็นการคำนวณหาค่าการ emission ของ CO2 เนื่องจากกิจกรรมต่างๆ ของเราโดยแยกคำนวณจากชนิดของเชื้อเพลิงที่ใช้ -- ผมเข้าใจถูกไหมครับ-- และเนื่องจากโรงงานที่ผมทำงานอยู่เป็นบริษัทลูกและมี head office อยู่ที่ยุโรป โดยทางเมืองไทยจะผลิตเป็น intermediate product ส่งไปให้ทาง head office ที่ยุโรปไปผลิตต่อเป็น finished product อีกที และการขนส่งจากเมืองไทยไปยุโรปก็ใช้วิธีการส่งทางเครื่องบิน สิ่งที่ผมอยากรู้คือ ปริมาณของ CO2 ที่ emission ต่อ 1 กิโลกรัม ของสินค้าส่งโดยเครื่องบินครับ
เพราะที่ผ่านมา ผมส่งน้ำหนักรวมของสินค้าที่ส่งไปให้ทางทีม EMS ที่ head office แล้วทางนั้นก็แปลงเป็นปริมาณ CO2 ที่ emitted มาเลยครับ ผมลองคำนวณกลับได้ประมาณ 5.4 ต่อกิโลกรัมสินค้าครับ ลองถามวิธีการคำนวณไปทาง head office แล้วแต่เงียบ...ไม่มีการตอบกลับมา

ก็เลยคิดว่าจะลองหาวิธีการคำนวณเองดูครับ...

http://www.isothai.c...?showtopic=1696

หามาทั้งวันแล้วยังไม่ได้เลยครับ

Google แล้วก็ยังไม่เจอครับ huh.gif
óç

#20 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 20 April 2009 - 09:19 PM

อืมมมมม์..................(อึ้งกิมกี่ ^^)

ตามข้อกำหนด ISO 14001 ข้อ 4.3.1 (a) ทำให้ผมแอบตีความ ริมๆ คูๆ ไปว่า CO2 ที่เรากำลังหาทางวัดมันอยู่นั้น มันน่าจะเป็น CO2 ที่เกิดจาก กิจกรรมทางตรง (กิจกรรมขององค์กร) ซึ่งเราย่อมที่จะควบคุมมันได้ เช่น เราใช้ไฟฟ้า ใช้เชื้อเพลิงในการผลิต/ในการขนส่งภายในไปเท่าไหร่ เกิดขยะจากกระบวนการเท่าไหร่ ฯลฯ เหล่านี้เราย่อม control มันได้ และมีข้อมูลที่จะนำมาคำนวณอัตราการปล่อย CO2

แต่ใน case ที่เป็นกิจกรรมทางอ้อม (กิจกรรมของ ผู้ปฏิบัติงานในนามขององค์กร (Contractor) และ ผู้ปฏิบัติงานให้กับองค์กร (Supplier)) ข้อกำหนด เดียวกันนั้น บอกว่า ในกรณีที่ เรามีความสามารถที่จะผลักดัน หรือมีอิทธิพลต่อ contractor / supplier ก็ต้องมีการประเมิน aspect ด้วย

จากตัวอย่างที่คุณหมอนทอง เล่าให้ฟังนั้น อาจจะพูดได้ว่า อิทธิพล ที่จะผลักดันต่อบริษัทฯ ขนส่งสินค้าทางอากาศ น่าจะน้อยแล้วล่ะครับ

เราจะทราบได้ยังไงกันล่ะ ว่าการบินแต่ละเที่ยวใช้ เชือ้เพลิงไปเท่าไหร่ ?

เราจะทราบได้ยังไงกันล่ะว่า เครื่องบินแต่ละลำ บรรทุกน้ำหนักได้เต็มที่กี่พันตัน ทั้งคน และสินค้า?

ฯลฯ

แต่ก็อาจจะมีวิธีที่เหมาะสมในการคิดเรื่องนี้นะครับ เพียงแต่...ผมม่ายรู้......อิอิอิ

ลองส่งวิธีคิดของคุณหมอนทองมาดูหน่อยซิ่ครับ บางทีอาจจะนึกออกตอนนั้น
"

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users