Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

บทความหรือความเห็น

• This topic is locked This topic is locked
28 replies to this topic

#1 PAISAL

PAISAL

Posted 06 March 2009 - 08:47 AM

สำหรับผู้ที่เขียนบทความ หลายๆเรื่องที่ผมอ่านๆมา ผมก็พยายามเทียบว่ามันคือบทความตรงไหน แต่อ่านไปอ่านมา มันไม่ใช่บทความนะครับ ควรจะเรียกว่าเป็นความเห็นเสียมากกว่า เพราะไม่มีที่อ้างอิงทางหลักวิชาการได้เลย เพราะการอ้างอิงที่มาก็ต้องมีผู้ทำวิจัยเรื่องนั้นๆ หรือการเก็บสถิติมาแล้วเราก็สามารถอ้างอิงได้ ส่วนใหญ่ที่ผมอ่านไม่ใช่บทความ เป็นความเห็นซะมากกว่าครับ โดยใช้สิ่งที่ตนพบเห็นและมีประสบการณ์เอามาตั้งเป็นความเห็นหรือทฤษฏีของตนเองมากกว่

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 06 March 2009 - 09:15 AM

ใจเย็นครับน้องใหม่ทั้งนั้น ความเข้าใจของเขาอาจคิดว่านี่เป็นบทความ ถ้าเราไม่ซีเรียส ผมว่าน้องๆเขามีอะไรแบ่งปันก็น่าสนใจนะ เราอยู่กันแบบพี่น้อง คำแนะนำก็ควรเก็บเอาไปคิด อย่าปิดกั้นการแสดงออกของกันและกันนะ smile.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 06 March 2009 - 09:18 AM

QUOTE(iso_man @ Mar 6 2009, 09:15 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ใจเย็นครับน้องใหม่ทั้งนั้น ความเข้าใจของเขาอาจคิดว่านี่เป็นบทความ ถ้าเราไม่ซีเรียส ผมว่าน้องๆเขามีอะไรแบ่งปันก็น่าสนใจนะ เราอยู่กันแบบพี่น้อง คำแนะนำก็ควรเก็บเอาไปคิด อย่าปิดกั้นการแสดงออกของกันและกันนะ smile.gif

เห็นด้วยครับ
We care , We share.

#4 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Interests:-

Posted 06 March 2009 - 09:24 AM

ว่าจะเขียนซะหน่อย
เลยไม่กล้าเลยทีนี้

#5 DooK

DooK

Posted 06 March 2009 - 09:41 AM

งั้นรบกวน จขกท. ช่วยส่งบทความมาแชร์ให้เพื่อนๆ สมาชิกได้อ่านบ้างสิครับ จะได้เป็นแนวทางด้วย
ลายเซ็น

#6 iso_man

iso_man

Posted 06 March 2009 - 09:46 AM

Tik เขียนมาเถอะผมอยากอ่านของทุกคนละ เพราะที่นี่เราไม่มีนักวิชาการมานั่งเขียนให้อ่านหรอก ถือซะว่าเป็นการ share กันสิ่งละอันพันละน้อย สะสมความรู้จากระดับปฏิบัติการบ้าง หรือที่เรียกว่า Bottom Up ระดับบริหารจะได้เข้าใจ ของผมทำอยู่นะคุณเขียนอะไรก็ได้เพื่อฝึกการกล้าแสดงออกในสิ่งที่ดี biggrin.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com

#7 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 06 March 2009 - 09:48 AM

ไม่ว่าจะเรียกว่า บทความ หรือ งานเขียน หรืออะไรก็แล้วแต่ 2 ใน 13 เรื่องที๋โพสต์ลงในเว็บนี้ เป็นผลงานจากรอยยัก ที่ จอมโจรฯ เคยเขียน และ สื่อสารกันภายในองค์กรของตัวเอง เพื่อส่งเสริมความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับระบบคุณภาพ สิ่งแวดล้อม ความปลอดภัย สไตล์ผู้ชายสบายๆ

ซึ่งจากผลการสำรวจความพึงพอใจฯ ก็นับว่ามีส่วนทำให้ ผู้อ่าน เลิกกลัวข้อกำหนด และได้รับการต้อนรับในระดับหนึ่ง จึงมาเผยแพร่ต่อในที่แห่งนี้

อาจพูดได้ว่า มีงานเขียนแย่ๆ มากมายบนโลกใบนี้ อย่างไรก็ตามไม่ควรลืมว่าเรื่องที่แย่ที่สุด ก็ยังมีอะไรให้ศึกษานะจ๊ะ พ่อหนุ่มมมมมมม biggrin.gif
"

#8 นุกูล

นุกูล

Posted 06 March 2009 - 09:56 AM

เดินทางหมื่นลี้ ย่อมมีก้าวแรกครับ
ตอนนี้อาจจะเริ่มจาก เตาะแตะ ต้วมเตี้ยม ก็เพื่อ ไต่เต้า และการกล้าแกร่งขึ้นในอนาคตครับ

แต่ผมว่า บทความประเภท "ความคิดเห็นของผู้เขียน" ก็คือบทความประเภทหนึ่งน่ะ

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ขอแนบรายงานของน้องคนหนึ่ง เป็นรายงานเกี่ยวกับเทคนิคการเขียนบทความประเภทต่างๆมาให้เราอ่านกันครับ
ขอขอบคุณน้องคนดังกล่าวไว้ ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

น้องติ๊กบอกว่า "การกระทำ สำคัญกว่าคำพูด" เห็นด้วยครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#9 นุกูล

นุกูล

Posted 06 March 2009 - 10:00 AM

QUOTE(จอมโจรจอมใจ @ Mar 6 2009, 09:48 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่ว่าจะเรียกว่า บทความ หรือ งานเขียน หรืออะไรก็แล้วแต่ 2 ใน 13 เรื่องที๋โพสต์ลงในเว็บนี้ เป็นผลงานจากรอยยัก ที่ จอมโจรฯ เคยเขียน และ สื่อสารกันภายในองค์กรของตัวเอง เพื่อส่งเสริมความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับระบบคุณภาพ สิ่งแวดล้อม ความปลอดภัย สไตล์ผู้ชายสบายๆ

ซึ่งจากผลการสำรวจความพึงพอใจฯ ก็นับว่ามีส่วนทำให้ ผู้อ่าน เลิกกลัวข้อกำหนด และได้รับการต้อนรับในระดับหนึ่ง จึงมาเผยแพร่ต่อในที่แห่งนี้

อาจพูดได้ว่า มีงานเขียนแย่ๆ มากมายบนโลกใบนี้ อย่างไรก็ตามไม่ควรลืมว่าเรื่องที่แย่ที่สุด ก็ยังมีอะไรให้ศึกษานะจ๊ะ พ่อหนุ่มมมมมมม biggrin.gif

ความเห็นนี้ บอกได้คำเดียวว่า โดนมากๆครับ พี่จอมโจรปล้นใจ
ข้าน้อยขอคาราวะ และ ส่งเสริมคนดีๆแบบพี่อีกแรงหนึ่งครับ
คาราบาวแดงขอส่งเสริม นักสู้ผู้ยิ่งใหญ่ครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#10 tik815

tik815

Posted 06 March 2009 - 10:04 AM

QUOTE(นุกูล @ Mar 6 2009, 10:00 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ความเห็นนี้ บอกได้คำเดียวว่า โดนมากๆครับ พี่จอมโจรปล้นใจ
ข้าน้อยขอคาราวะ และ ส่งเสริมคนดีๆแบบพี่อีกแรงหนึ่งครับ
คาราบาวแดงขอส่งเสริม นักสู้ผู้ยิ่งใหญ่ครับ

โดนตรงไหนบ้างคะ คุณนุกูล
แบบว่า...แอนตาซิล จะได้จ่ายถูก หุ หุ

ได้ค่าโฆษณามั๊ยนี่?????

#11 tik815

tik815

Posted 06 March 2009 - 10:07 AM

QUOTE(นุกูล @ Mar 6 2009, 09:56 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เดินทางหมื่นลี้ ย่อมมีก้าวแรกครับ
ตอนนี้อาจจะเริ่มจาก เตาะแตะ ต้วมเตี้ยม ก็เพื่อ ไต่เต้า และการกล้าแกร่งขึ้นในอนาคตครับ

แต่ผมว่า บทความประเภท "ความคิดเห็นของผู้เขียน" ก็คือบทความประเภทหนึ่งน่ะ

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ขอแนบรายงานของน้องคนหนึ่ง เป็นรายงานเกี่ยวกับเทคนิคการเขียนบทความประเภทต่างๆมาให้เราอ่านกันครับ
ขอขอบคุณน้องคนดังกล่าวไว้ ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

น้องติ๊กบอกว่า "การกระทำ สำคัญกว่าคำพูด" เห็นด้วยครับ

ขอบคุณค่ะ

#12 iso_man

iso_man

Posted 06 March 2009 - 10:12 AM

ขอบคุณครับท่านปรมาจารย์นุกูล

#13 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Hornor Member

Posted 06 March 2009 - 10:27 AM

ภาษาไทยวันละคำ
วันนี้ข้อเสนอความหมายของคำว่า บทความ
บทความ น. ข้อเขียนที่อาจจะเป็นรายงานหรือการแสดงความคิดเห็น มักตีพิมพ์ในหนังสือพิมพ์ วารสาร สารานุกรมเป็นต้น
อ้างอิง ความหมาย จากพจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตสถาน 2525

ปล. คำคมมากมายนะครับ อ.นุกูล biggrin.gif rolleyes.gif laugh.gif

Email: arnutprasitsuksun@yahoo.com

#14 (( เอ ))

(( เอ ))

Posted 06 March 2009 - 11:01 AM

ความคิดมุมเล็กๆจากเอ

สำหรับตัวเอจะมองว่าอะไรก็ตามที่ถูกถ่ายทอดออกมาเป็นตัวหนังสือ แล้วสิ่งนั้นสามารถให้แง่คิดหรือให้ความรู้ได้นั้นคือบทความสำหรับเอแล้ว ไม่ว่าคนเขียนจะเขียนจากอะไร จากประสพการณ์ที่ตัวเองเคยผ่านมา หรือจากความรู้ที่มีแล้วอยากถ่ายทอดให้หลายคนได้นำไปใช้ ค่ะ

ยังไงก็ขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆ ทุกคนที่นี่นะคะ ที่ได้เขียนบทความทิ้งไว้ใน isothai ให้หลายคนได้อ่านค่ะ

ไม่มีอะไรสำเร็จรูป แม้แต่บะหมี่ยังต้องกึ่งสำเร็จรูป>เพราะฉะนั้นเราเป็นคน>ก็ต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน> ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น>dsh_a@hotmail.com

#15 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 06 March 2009 - 11:27 AM

แบบนี้เจ้าของกระทู้คิดหนัก...........

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#16 MRKAGA

MRKAGA

Supreme Member

• Power Members

Posted 06 March 2009 - 11:56 AM

QUOTE(อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม) @ Mar 6 2009, 10:27 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ภาษาไทยวันละคำ
วันนี้ข้อเสนอความหมายของคำว่า บทความ
บทความ น. ข้อเขียนที่อาจจะเป็นรายงานหรือการแสดงความคิดเห็น มักตีพิมพ์ในหนังสือพิมพ์ วารสาร สารานุกรมเป็นต้น
อ้างอิง ความหมาย จากพจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตสถาน 2525

ปล. คำคมมากมายนะครับ อ.นุกูล biggrin.gif rolleyes.gif laugh.gif

ที่บอกว่าไม่ใช่บทความ เพราะไม่ได้ ตีพิมพ์ในหนังสือพิมพ์ วารสาร สารานุกรม ใช่ไหมครับ

เพราะผมรู้สึกว่ามันเป็นข้อมูลที่นำไปใช้ประโยชน์ได้จริงนะครับ ของแบบนี้ ซึมซับง่ายกว่าการอ้างอิงวิชาการนะครับ
เพราะทุกๆท่านก็มีข้อกำหนด ISO เหมือนกัน(วิชาการสุดๆ) ผมก็ยังสนับสนุนผลงานเขียนของทุกท่านนะครับ และก็จะตามมาอ่านทุกเรื่องไป

แล้วขอบคุณคุณนุกูลด้วยครับ ที่ยังไม่พลาดมีของฝากดีๆมาอีก
Think first print later...save paper save the world.

#17 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Posted 06 March 2009 - 12:16 PM

QUOTE(MRKAGA @ Mar 6 2009, 11:56 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ที่บอกว่าไม่ใช่บทความ เพราะไม่ได้ ตีพิมพ์ในหนังสือพิมพ์ วารสาร สารานุกรม ใช่ไหมครับ

เพราะผมรู้สึกว่ามันเป็นข้อมูลที่นำไปใช้ประโยชน์ได้จริงนะครับ ของแบบนี้ ซึมซับง่ายกว่าการอ้างอิงวิชาการนะครับ
เพราะทุกๆท่านก็มีข้อกำหนด ISO เหมือนกัน(วิชาการสุดๆ) ผมก็ยังสนับสนุนผลงานเขียนของทุกท่านนะครับ และก็จะตามมาอ่านทุกเรื่องไป

แล้วขอบคุณคุณนุกูลด้วยครับ ที่ยังไม่พลาดมีของฝากดีๆมาอีก

อ้อเข้าใจความหมายในการสื่อของผมผิดแล้วครับ คุณกาก้า ในพจนานุกรม เขาใช้คำว่ามัก จะถูกตีพิมพ์.....
แล้วแหล่งที่มาของความหมายคำนี้ มันถูกนิยามไว้ ตั้งแต่ปี2525 ซึ่งถ้ามองย้อนกลับไป
การโพสสื่อ บนอินเตอร์เน็ต ในสมัยนั้น คงยังไม่มี หรือไม่เป็นที่แพร่หลายเหมือนกับทุกวันนี้
เพราะฉะนั้น ผมแค่จะสื่อถึงความหมายของคำนี้ตามหลักการ ให้กับเจ้าของกระทู้ ใน เรื่องของที่ว่า บทความกับการเขียนแสดงความคิดเห็น เป็นอันเดียวกันจ้า เพราะฉะนั้นผมขอฟันธง ว่า สิ่งที่พี่ๆ เพื่อนๆ สมากชิก ISO ไทย เขียนมา เป็น บทความ แน่นอนครับ
ยืนยันจ้า laugh.gif laugh.gif
Email: arnutprasitsuksun@yahoo.com

#18 webmaster

webmaster

• Administrators

Posted 06 March 2009 - 12:41 PM

ก็ถือว่าเป็นอีกหนึ่งความคิดเห็น มุมมอง จากอีกหนึ่งสมาชิก ก็ขอน้อมรับฟังครับ ในฐานะที่ผมเป็นคนเปิดเวทีรับบทความจากเพื่อนสมาชิก ผมก็คงต้องรับผิดชอบทบทวนตรงนี้เต็มๆ

แน่นอนว่า.. ท่านผู้อ่านหรือสมาชิกที่คาดหวังว่า อ่านบทความในเว็บนี้ จะต้องได้รับสาระทางวิชาการอย่างเต็มเปี่ยม ก็คงจะผิดหวังไม่น้อย จริงๆ ผมก็เตรียมไว้ให้ในส่วน "บทความจากทางเว็บไซด์" เพียงแต่ไม่ค่อยมีเติมเรื่องใหม่ๆ เพราะไม่ค่อยมีเวลาเขียน เคยทาบทามท่านอื่นๆ มาเขียน บ้างเหมือนกัน

ขอให้อดใจรอครับ สักวันหนึ่งจะมีบทความทางวิชาการเต็มพรืดแน่นอน ในส่วนของเว็บไซด์เอง

ในส่วน "บทความจากสมาชิก" ผมถือว่าเกินความคาดหมาย ที่มีหลายๆ ท่านส่งเข้ามา โดยที่ไม่ได้อะไรตอบแทนเลย ในมุมมองของผมเอง ผมเห็นว่าเป็นเวทีที่มีคุณค่า ที่จะให้สมาชิกได้เขียนอะไรยาวๆ ให้สมาชิกอื่นได้อ่าน ซึ่งถ้าเขียนในกระทู้ จะไม่สามารถแสดงได้เต็มที่..

อะไรก็ได้ครับ อาจจะเป็นบทความทางวิชาการก็ได้ หรือเป็นบทความอื่นๆ ที่เห็นว่าสมาชิกอื่นน่าจะได้ประโยชน์ จากการอ่านข้อเขียนนี้..

และผมก็ชื่นชอบข้อเขียนของหลายๆ ท่าน เช่นคุณจอมโจรจอมใจ (ขออนุญาตเอ่ยนาม) เซนส์ผมจับได้ว่า ฝีมือท่านไม่ธรรมดาเลย ถ้าให้เดา แนวเขียนงานอื่นก็คงถนัดเช่นกัน อาจเขียนนิยายเป็นเล่มๆ แล้วก็ได้ อ้อ..ท่านอื่นที่ไม่ได้เอ่ยนาม ผมก็ชื่นชอบเช่นกันนะครับ

จากที่เคยอ่านๆ กระทู้ของท่านเจ้าของกระทู้ ท่านก็ได้ตอบกระทู้ในเชิงสร้างสรรค์ ที่ให้ความรู้มากมายแก่สมาชิก ตรงนี้ผมก็ซาบซึ้งใจครับ ความเห็นที่แตกต่างทั้งหลาย ในกระทู้นี้ และกระทู้อื่นๆ ถือเป็นการแลกเปลี่ยนมุมมอง ที่มีคุณค่าครับ

#19 MRKAGA

MRKAGA

Supreme Member

• Power Members

Posted 06 March 2009 - 01:11 PM

QUOTE(อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม) @ Mar 6 2009, 12:16 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อ้อเข้าใจความหมายในการสื่อของผมผิดแล้วครับ คุณกาก้า ในพจนานุกรม เขาใช้คำว่ามัก จะถูกตีพิมพ์.....
แล้วแหล่งที่มาของความหมายคำนี้ มันถูกนิยามไว้ ตั้งแต่ปี2525 ซึ่งถ้ามองย้อนกลับไป
การโพสสื่อ บนอินเตอร์เน็ต ในสมัยนั้น คงยังไม่มี หรือไม่เป็นที่แพร่หลายเหมือนกับทุกวันนี้
เพราะฉะนั้น ผมแค่จะสื่อถึงความหมายของคำนี้ตามหลักการ ให้กับเจ้าของกระทู้ ใน เรื่องของที่ว่า บทความกับการเขียนแสดงความคิดเห็น เป็นอันเดียวกันจ้า เพราะฉะนั้นผมขอฟันธง ว่า สิ่งที่พี่ๆ เพื่อนๆ สมากชิก ISO ไทย เขียนมา เป็น บทความ แน่นอนครับ
ยืนยันจ้า laugh.gif laugh.gif

ผมก็เห็นด้วยกับคุณนั่นล่ะ ครับ แต่ขออ้างถึงเฉยๆ เพื่ออยากยืนยันว่าเป็น บทความเหมือนกัน
Think first print later...save paper save the world.

#20 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Posted 06 March 2009 - 01:40 PM

QUOTE(MRKAGA @ Mar 6 2009, 01:11 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมก็เห็นด้วยกับคุณนั่นล่ะ ครับ แต่ขออ้างถึงเฉยๆ เพื่ออยากยืนยันว่าเป็น บทความเหมือนกัน

เข้าใจแล้วจ้า
ผมเองต่างหากที่เข้าใจผิด
laugh.gif rolleyes.gif toyou.gif

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users