Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

Meet & Greet #6 สำรวจเรื่องที่นอน และอาหารการกิน

• Please log in to reply
51 replies to this topic

#1 webmaster

webmaster

Super Hornor Member

• Administrators

Posted 27 February 2012 - 10:33 AM

นับถอยหลังได้เลยครับ เสาร์อาทิตย์ที่จะถึงนี้แล้ว

สถานที่ โฮมสเตย์ สวนเคียงน้ำ จ.นครนายก
3-4 มี.ค. 55

ดูรูปได้จากกระทู้นี้ http://www.isothai.c...showtopic=11279

ผมขอสำรวจนะครับ เรื่องที่เราจะไปกางเต็นท์นอนกันท่ามกลางธรรมชาติป่าเขาลำเนาไพร แมกไม้ สายธาร

คิดว่าน่าจะมีสัก 10 กว่าท่าน รวมผู้ติดตามนะครับ ทีนี้ ใครจะเอาเต๊นท์ไปเอง และใครจะเช่า ราคาที่ผมสอบถามมาคือ

เอาเต๊นท์ไปเอง คิดคนละ 50 บาท (เป็นค่าเช่าที่ครับ)

เช่าเต๊นท์ หลังเล็ก (2 คน) 300 บาท พร้อมเครื่องนอน

หลังใหญ่ (3-4 คน) 500 บาท พร้อมเครื่องนอน

ยังไงผมจะได้ บอกเจ้าของที่เขาทีเดียวครับ และให้เขาจัดเตรียมเต๊นท์ที่จะให้เช่าไว้ด้วย บอกจำนวนคนด้วยนะครับ ต่อเต๊นท์ (หากจะเช่านะครับ)

1. webmaster และผู้ติดตาม 1 คน เอาเต๊นท์ไปเองครับ

#2 webmaster

webmaster

Posted 27 February 2012 - 10:43 AM

อีกอันเป็นเรื่องอาหารครับ สอบถามไปยังพ่อครัวใหญ่ คุณ ISO_MAN ว่ามื้อเย็นวันที่ 3 และ มื้อเช้า วันที่ 4 เมนูมีอะไรบ้าง หากเคยฉายไปแล้ว ขออีกรอบนะครับ เอาแบบละเอียดยิบ

และวัตถุดิบ เครื่องปรุงที่ต้องใช้ มีอะไรบ้าง เครื่องปรุงพวกน้ำปลา เดี๋ยวผมเตรียมซื้อไปก็ได้ครับ ส่วนวัตถุดิบ ผมอาจเลือกซื้อไม่เป็น อาจขออาสาสมัครกันในนี้ หรือพ่อครัวใหญ่จะเลือกซื้อมาก็ยินดีครับ เดี๋ยวเราค่อยมาแชร์ค่าใช้จ่ายกัน

สำหรับคน น่าจะ 15 คนนะครับ หากเพิ่มเติมเดี๋ยวค่อยยืดหยุ่นอีกที

กำหนดการคร่าวๆ

วันที่ 3
ขับรถไปถึง ประมาณ เที่ยงๆ เผื่อคนบ้านไกล มาทานข้าวร้านแถวๆ นี้ก็ได้ครับ
พักผ่อนตามอัธยาศัย หรือเล่นน้ำ Adventure
เย็น หุงหาอาหาร ล้อมวงทานข้าวกัน
มืดๆ ดึกๆ สัมมนา จับเข่าคุย สันทนาการ
เข้านอน

เช้าวันที่ 4 หุงหาอาหารเช้า รับประทาน
สายๆ สัมมนา สันทนาการ
สายๆ ถึง เที่ยงๆ แยกย้ายกลับบ้าน อาจแวะเยี่มชม นมัสการหลวงพ่อปากแดง พระพิฆเณศวร์ ตามอัธยาสัยครับ

หัวข้อสัมมนา สันทนาการ อะไรเนี่ย ไม่เน้นครับ เป็นการพบปะสังสรรค์ พูดคุยตามประสาพี่น้อง

#3 iso_man

iso_man

• Super Power Members

Posted 27 February 2012 - 11:08 AM

ผมขอเช่าเต๊นท์ครับหลังใหญ่อิอิ นอนกว้างดี ว่าแต่มีห้องพักไหมครับอาจมีปัญหาเรื่องห้องน้ำอีกอย่างผมคนนอนเปล่งเสียงดนตรีดัง
ส่วนเมนูอาหารตามนั้นครับ
1. ซี่โครงหมูบาบีคิวย่าง (มีเครื่องปรุงแล้ว) ซี่โครงประมาณ 3 Kg. ขอน้ำมันพืช 1 ขวด
2. ซุบเปอร์ขาไก่ (เดี๋ยวหาซื้อเครื่องปรุงไปครับ ของสดคือ ขาไก่บวกน่องไก่ 1 kg., ชุดต้มยำ+ผักโรย(ผมหาซื้อให้), หอมแดงใครมีเอาไปด้วยนะครับ,น้ำปลา,น้ำตาลทราย,มะนาว อุปกรณ์หม้อต้ม 1 ใบใหญ่ (32 ซม.ขึ้นไป)
3. ไส้กรอกย่างของจานดุก
4. ข้าวผัดกุนเชียง

มื้อเช้า
1. ข้าวต้มกุ๊ยๆๆ
2. ไข่เจียว (เครื่องปรุงไข่ครับ (จานเวปซื้อมาก็ได้)+หอมแดง
3. ผักบุ้งไฟแดง (กระทะ+เต้าเจียว)
4. ผักกาดดองกระป๋อง (ใครอาสาซื้อไปด้วยนะครับ)
5. ยำกุนเชียงทอด
ที่เหลือใครอยากทานอะไรก็เอาไปครับเดี่ยวปรุงให้
สรุปอุปกรณ์ที่ต้องการ
1. หม้อหุงข้าว
2. หม้อต้ม 2 ใบ
3. กระทะ
4. เขียง+มีด+ทัพพี+ตะหลิว+ที่คีบซี่โครงหมู ไส้กรอก
5. จาน ชาม สำหรับใส่กับข้าว และข้าว
เครื่องปรุงที่ต้องการ
1. น้ำปลา
2. น้ำมันหอย
3. น้ำตาลทราย
4. พริกไทย
5. น้ำมันพืช
6. ซีอิ๊วขาว
7. เต้าเจียว
วัตถุดิบ
1. ซี่โครงหมู+ขาไก่ (ผมซื้อไป)
2. ไข่ไก่ (12 ฟอง)
3. ผักบุ้ง+ผักโรย+เครื่องต้มยำ (ผมซื้อไป)
4. หอมแดง
5. ผักกาดดอง
6. กุนเชียง (จานเวปซื้อจากสระบุรีได้ครับอาหย่อยแถวนั้น)

ว่าแต่ขอแผนที่เดินทางไปด้วยครับเดี๋ยวผมตามไปเพราะเช้าเข้างานก่อนอิอิ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#4 webmaster

webmaster

Posted 27 February 2012 - 11:55 AM

ผมคัดเอามาแค่สรุปเกี่ยวกับอุปกรณ์นะครับ ส่วนรายละเอียดเกี่ยวกับรายการอาหาร แค่ได้ฟังก็น้ำลายหกแล้วครับ dreamer.png

อันไหนใครรับผิดชอบเอาไป ผมลงชื่อไว้ต่อท้ายนะครับ

สรุปอุปกรณ์ที่ต้องการ
1. หม้อหุงข้าว (เดี๋ยวถามเขาอีกทีว่า มีไฟฟ้าให้ใช้หรือเปล่า ถ้าไม่มีก็ซื้อข้าวเอาที่ร้านอาหารก็ได้ครับ)
2. หม้อต้ม 2 ใบ (webmaster)
3. กระทะ (webmaster)
4. เขียง+มีด+ทัพพี+ตะหลิว+ที่คีบซี่โครงหมู ไส้กรอก (webmaster+Dook เอาที่คีบ กับใส้กรอกไปก็แล้วกัน ที่เหลือผมเอาไป)
5. จาน ชาม สำหรับใส่กับข้าว และข้าว (webmaster ซื้อไว้แล้วครับ)

เครื่องปรุงที่ต้องการ
1. น้ำปลา (webmaster)
2. น้ำมันหอย (webmaster)
3. น้ำตาลทราย (webmaster)
4. พริกไทย (webmaster)
5. น้ำมันพืช (webmaster)
6. ซีอิ๊วขาว (webmaster)
7. เต้าเจียว (webmaster)

วัตถุดิบ
1. ซี่โครงหมู+ขาไก่ (ISO_MAN)
2. ไข่ไก่ (12 ฟอง) (webmaster)
3. ผักบุ้ง+ผักโรย+เครื่องต้มยำ (ISO_MAN)
4. หอมแดง (webmaster)
5. ผักกาดดอง (webmaster)
6. กุนเชียง (จานเวปซื้อจากสระบุรีได้ครับอาหย่อยแถวนั้น) (webmaster)

อุปกรณ์เพิ่มเติม มีเตาแก้สปิ๊คนิค 1 อัน แล้วเตาย่างของดุกอีก 1 อัน พอไหมครับคุณป๊อบ ไม่พอเดี๋ยวเช่าเพิ่มก็ได้ครับ

#5 webmaster

webmaster

Posted 27 February 2012 - 11:57 AM

อ้อ..ใครมีกระติกน้ำแข็งอันใหญ่ๆ หน่อย พอจะติดรถมาได้ด้วย มีไหมครับ

#6 webmaster

webmaster

Posted 27 February 2012 - 12:08 PM

ส่วนของที่แต่ละท่านต้องเตรียมไปนะครับ

1. เต๊นท์ เครื่องนอน (ถ้ามี) หรือเช่า ตามราคาที่ผมแจ้งไว้ ห้องพักก็มีครับ แต่ถ้าเป็นไปได้อยากให้มานอนเต๊นท์ด้วยกันดีกว่าครับ จะได้สัมผัสบรรยากาศอีกรูปแบบหนึ่ง
2. เสื้อผ้า หากใครจะ adventure ด้วย ก็คงต้องเผื่อเหลือเผื่อขาดกันเองเองนะครับ
3. อุปกรณ์อาบน้ำ ผ้าเช็ดตัว สบู่ แปรงสีฟัน ยาสีฟัน ฯลฯ
4. อุปกรณ์ทากันยุง
5. ขนม เครื่องดื่ม เครื่องดองของเมา ตามอัธยาศัยครับ
6. ไฟฉาย หากนอนเต๊นท์ ไม่แนะนำเทียนไขครับ เดี๋ยวไฟไหม้
7. เงิน อีกนิดหน่อยครับ สรุปค่าเสียหายเกี่ยวกับอาหารแล้วค่อยแชร์กันอีกทีครับ

#7 iso_man

iso_man

Posted 27 February 2012 - 12:51 PM

เครื่องปรุงถ้ามีอยู่แล้วไม่ต้องซื้อใหม่นะครับ เพราะใช้อย่างละไม่มากเสียดายหากเหลือ ถังน้ำแข็งใครผ่านซื้อเป็นถึงโฟมมาก็ได้ครับราคาใบละ 70 บาทมั๊งเดี๋ยวให้น้องเอจัดการให้ เพราะที่บ้านขายอาหาร 555555
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com

#8 DooK

DooK

Posted 27 February 2012 - 01:18 PM

นอนเต๊นท์ครับ จะพกเต๊นท์ไปเองครับ
ลายเซ็น

#9 webmaster

webmaster

Posted 27 February 2012 - 01:30 PM

เกี่ยวกับเต๊นท์พักครับ

1. webmaster และผู้ติดตาม 1 คน เอาเต๊นท์ไปเองครับ
2. Dook และคุณอ้อ เอาเต๊นท์ไปเองครับ
3. ISO_MAN เช่าเต๊นท์ใหญ่

#10 (( เอ ))

(( เอ ))

Posted 27 February 2012 - 01:52 PM

2. Dook และคุณอ้อ เอาเต๊นท์ไปเองครับ
4. เอ กะ น้องขิง เอาเต๊นทฺไปเองค่ะ

ไม่มีอะไรสำเร็จรูป แม้แต่บะหมี่ยังต้องกึ่งสำเร็จรูป>เพราะฉะนั้นเราเป็นคน>ก็ต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน> ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น>dsh_a@hotmail.com

#11 jira2717

jira2717

Super Member

• Power Members

Posted 27 February 2012 - 05:46 PM

QUOTE((( เอ )) @ Feb 27 2012, 01:52 PM) <{POST_SNAPBACK}>

4. เอ กะ น้องขิง เอาเต๊นทฺไปเองค่ะ

5.ขอเพิ่มอีก 1 ท่านค่ะ ชื่อ จีค่ะ(น้องใหม่ พึ่งเข้าสู่วงการ ISO) ไปกับคุณ เอ และ นอนเต้นเดียวกับคุณ เอค่ะ

#12 กระเช้าสีดา

กระเช้าสีดา

Premium Member

Posted 27 February 2012 - 09:00 PM

6. ขอร่วมด้วยครับ กระเช้าสีดา+ผู้ติดตาม 2 นำเต้นท์ไปเอง
จะมีอาหาร ไปเสริมครับ จะทำเป็นอาหารว่าง หรืออาหารเช้าก็ได้ มีไส้กรอก 1 กิโลกรัม ไข่ไก่ดิบทำไข่คน 20 ไป ขนมปังปอนด์ พร้อมซอสมะเขือเทศ และเนย แยม
อ้อ ผมมีลังนำ้แข็งไปให้ด้วยครับ

#13 iso_man

iso_man

Posted 28 February 2012 - 09:17 AM

ได้รับของสมหน้าคุณ เฮ้ยไม่ช่ายสมนาคุณจากท่านพี่โอ๋แล้วครับ เป็นกาแฟจำนวน 1 แพ็ค เดี๋ยวจัดเอาไปให้ทุกท่านทานครับ

#14 (( เอ ))

(( เอ ))

Posted 28 February 2012 - 10:52 AM

QUOTE(jira2717 @ Feb 27 2012, 05:46 PM) <{POST_SNAPBACK}>
5.ขอเพิ่มอีก 1 ท่านค่ะ ชื่อ จีค่ะ(น้องใหม่ พึ่งเข้าสู่วงการ ISO) ไปกับคุณ เอ และ นอนเต้นเดียวกับคุณ เอค่ะ

ยินดีต้อนรับคะคุณจี ยังไงเดี๋ยวเราค่อยนัดสถานที่รับกันอีกนะจ๊ะ
ขอรับรองเลยว่าพี่ๆน้องๆในที่นี้ที่ร่วมทริปเดินทางน่ารักมากๆทุกไม่ต้องกลัวนะจ๊ะ

ปล อาจารย์และพี่ๆอยากให้ช่วยอะไรบอกได้นะคะ

ไม่มีอะไรสำเร็จรูป แม้แต่บะหมี่ยังต้องกึ่งสำเร็จรูป>เพราะฉะนั้นเราเป็นคน>ก็ต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน> ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น>dsh_a@hotmail.com

#15 panisa.k

panisa.k

(@_@)

Posted 28 February 2012 - 10:56 AM

น่าไปอ่ะ ของกินเพียบเรย smiley-eatdrink020.gif dreamer.png

#16 (( เอ ))

(( เอ ))

Posted 28 February 2012 - 11:13 AM

QUOTE(panisa.k @ Feb 28 2012, 10:56 AM) <{POST_SNAPBACK}>
น่าไปอ่ะ ของกินเพียบเรย smiley-eatdrink020.gif dreamer.png

น่าไปก็มาซะดีๆ นั่งรถมาชลหากไม่มีไปส่ง อิอิ
รถพี่รับได้อีก 1 คน 555

#17 panisa.k

panisa.k

(@_@)

Posted 28 February 2012 - 11:17 AM

QUOTE((( เอ )) @ Feb 28 2012, 11:13 AM) <{POST_SNAPBACK}>
น่าไปก็มาซะดีๆ นั่งรถมาชลหากไม่มีไปส่ง อิอิ
รถพี่รับได้อีก 1 คน 555

ขอบคุนมากๆๆๆ ค่ะ อยากไปจิงๆ แต่ติดเชงเม้งวันอาทิตย์อ่ะค่ะ

#18 (( เอ ))

(( เอ ))

Posted 28 February 2012 - 11:50 AM

คุณโก้ ยืนยันมาว่าไปครับ

และขอเช่าเต๊นท์ หลังเล็ก (2 คน) 300 บาท พร้อมเครื่องนอน แต่ว่าไปคนเดียวไม่มีผู้ติดตามค่ะ

อ.เวป ค่ะ เอขอแผนที่หน่อยนะคะ
เอกลัวจะพาสาวๆไปหลงกันจ้ากลัวพาไปโผล่เขมร อิอิ และก็จะได้ส่งให้คุณโก้ด้วยค่ะ

#19 Deeh

Deeh

Supreme Member

Posted 28 February 2012 - 06:05 PM

งานนี้เราจ๋อยเลยอ่ะ bash.gif ขอให้สนุกนะค่ะทุกคน bye.gif

#20 iso_man

iso_man

Posted 29 February 2012 - 08:27 AM

ขอแผนที่การเดินทางไปสถานที่จัดงานด้วยครับท่านจานเวป 4228.gif

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users