Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ตาม OC ระหว่าง QMR กับผู้จัดการโรงงาน ตำแหน่งไหนสูงกว่า

• This topic is locked This topic is locked
5 replies to this topic

#1 แนะนำ

แนะนำ

Posted 22 November 2011 - 03:48 PM

ขอถาม หน่อยค่ะ ส่วนมาก OC โดยทั่วไป ตำแหน่ง ของผู้จัดการโรงงาน กับ QMR ตำแหน่งไหนสูงกว่าค่ะ หรือเทียบเท่ากันค่ะ
อยากรู้ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 22 November 2011 - 04:27 PM

ขึ้นอยู่กับองค์กรแต่ละองค์กรวางระดับความสำคัญของตำแหน่งงานไว้อย่างไร แต่โดยทั่วไปจะพบว่า QMR จะรองกว่าผู้จัดการโรงงาน เท่าที่เคยเห็นว่าแต่ถ้าตามระบบจริง คำว่าตัวแทนผู้บริหารหมายถึง Top Management คือ MD ซึ่งแน่นอน QMR ย่อมมีสิทธิและอำนาจเหมือน MD แต่ส่วนมากไม่ค่อยให้หรอกครับ จะอยู่ส่วนไหนคงไม่สำคัญไปกว่าให้ความสำคัญกับ System มากขนาดนั้น ถ้าให้ความสำคัญมาก QMR ก็จะมีสิทธิมากตามลำดับ โชคดีครับ

QUOTE(แนะนำ @ Nov 22 2011, 03:48 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอถาม หน่อยค่ะ ส่วนมาก OC โดยทั่วไป ตำแหน่ง ของผู้จัดการโรงงาน กับ QMR ตำแหน่งไหนสูงกว่าค่ะ หรือเทียบเท่ากันค่ะ
อยากรู้ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 แนะนำ

แนะนำ

Posted 22 November 2011 - 04:42 PM

ขอบคุณมากนะค่ะ
แต่ขอถามเพิ่มอีกนิดค่ะ เอกสาร QM นี่จำเป็นต้องผ่านในส่วนของผู้จัดการโรงงาน ด้วยรึปล่าวค่ะ
ที่บริษัท จะจัดทำ QM โดย QMR และอนุมัติโดย MD จำเป็นต้องให้ทางผู้จัดการโรงงานร่วมทบทวนรึปล่าวค่ะ ขอบคุณมมั๊กมากค่ะ smiley-signs028.gif

#4 iso_man

iso_man

Posted 22 November 2011 - 07:41 PM

ถ้ากำหนดระดับอำนาจการจัดการเอกสารแล้วตามที่กำหนดก็ไม่ต้องผ่านผจก.โรงงานได้ครับ แต่มีข้อเสนอแนะนิดหนึ่งเป็นการให้เกียรติผจก.โรงงาน ก็ควร Inform เกี่ยวกับ QM ให้รับทราบด้วยเพราะมีหลายส่วนมากจะเกี่ยวข้องกับส่วนงานที่ท่านรับผิดชอบ

QUOTE(แนะนำ @ Nov 22 2011, 04:42 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณมากนะค่ะ
แต่ขอถามเพิ่มอีกนิดค่ะ เอกสาร QM นี่จำเป็นต้องผ่านในส่วนของผู้จัดการโรงงาน ด้วยรึปล่าวค่ะ
ที่บริษัท จะจัดทำ QM โดย QMR และอนุมัติโดย MD จำเป็นต้องให้ทางผู้จัดการโรงงานร่วมทบทวนรึปล่าวค่ะ ขอบคุณมมั๊กมากค่ะ smiley-signs028.gif

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#5 QMR_PAO

QMR_PAO

Posted 23 November 2011 - 08:25 AM

QUOTE(iso_man @ Nov 22 2011, 07:41 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้ากำหนดระดับอำนาจการจัดการเอกสารแล้วตามที่กำหนดก็ไม่ต้องผ่านผจก.โรงงานได้ครับ แต่มีข้อเสนอแนะนิดหนึ่งเป็นการให้เกียรติผจก.โรงงาน ก็ควร Inform เกี่ยวกับ QM ให้รับทราบด้วยเพราะมีหลายส่วนมากจะเกี่ยวข้องกับส่วนงานที่ท่านรับผิดชอบ

ขอบคุณอาจารย์ ISO manอย่างมากมายนะคับ ที่ให้ความรู้เพิ่มเติมในเรื่องนี้

จงเป็นน้ำครึ่งแก้วตลอดชีวิต เพื่อเรียนรู้เพิ่มเติมได้ตลอด

#6 แนะนำ

แนะนำ

Posted 23 November 2011 - 08:32 AM

ขอบคุณมากค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users