Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

กระทู้บ่น !!

• Please log in to reply
513 replies to this topic

#21 o-ple

o-ple

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 15 October 2008 - 09:03 AM

QUOTE(Toppy ('o') @ Oct 14 2008, 09:57 PM) <{POST_SNAPBACK}>
3 วันนี้ไปอบรมการรวมระบบ 3 ระบบมา ที่กทม.
นานๆเข้ากรุงที งงไปเลย จะสร้างอะไรกันนักหนา อิอิ

laugh.gif laugh.gif 5555 อย่างงี้ต้องไปบ่อย ๆ ค่ะ จะได้ไม่งง (ว่าแต่คุณ Toppy นี่ก็มีฉาก งง กะเค้าเหมือนกันเหรอคะเนี่ย) หุหุ ;)

#22 Kanoknuy

Kanoknuy

Supreme Member

• Power Members

Posted 15 October 2008 - 02:25 PM

QUOTE(Toppy ('o') @ Oct 14 2008, 09:44 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขนาดแต่งเป็นเพลงได้แสดงว่าไม่ ธรรมดา ตลกดี

ไม่ได้แต่งเองค่ะ
เป็นเพลงประกอบละคร แต่เห็นว่ามันช่างเข้ากับสถานการณ์ที่พบเจอ

แต่จะท่องไว้เสมอว่า " ISO ไม่ได้ทำวันเดียวแล้วเสร็จ"

#23 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Super Hornor Member

Posted 17 October 2008 - 10:05 AM

วันนี้วันหยุดบริษัท โดนบังคับให้มาทำโออีก เซงจริงๆๆๆ

เบื่อตาม CAR เลยคาราคาซังอยู่นาน

เลยเวลา Management Review มา 2 เดือนละ ผู้บริหารไม่ว่างสักที เฮยยยยยยยยยยย.....

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#24 korn1410

korn1410

Super Member

Posted 17 October 2008 - 11:50 PM

ขอบ่นด้วยคน
ชอบกระทู้นี้ของคุณ Toppy มากเลยครับ
น้องๆทุกคนบ่นกันระบายกันเต็มที่ ดีครับ อย่างน้อยก็ไม่มีใครว่าอะไรเรา แต่บ่นแล้วอย่าท้อก็แล้วกัน
เราเป็นมนุษย์เงินเดือนครับน้องๆ ยังไงก็ต้องทำงาน พระพุทธองค์บอก ทุกคนมีทุกข์ครับ ไม่ว่าเราจะเป็นใครหรืออยู่ในฐานะตำแน่งแห่งหนใด ล้วนมีทุกข์ นายเรา หรือเจ้าของธุรกิจ เขาก็ทุกข์ครับ เพียงแต่ทุกข์คนละมิติกัน ทุกคนในสังคมการทำงานล้วนเป็นปุตุชนครับ ยังไงก็ต้องทำผิด ทำไม่ถูกใจใครทั้งหมดอยู่ดี ยังไงเราก็มีข้อบกพร่องอยู่ คนอื่นๆก็เหมือนเราครับ
พี่กรณ์ แนะนำว่า
ใจเย็นๆครับ มีปัญหา ถือ เป็นเรื่องธรรมดา แก้ได้บ้างไม่ได้บ้าง เราไม่ใช่เทวดา จะได้แก้ได้ทุกอย่าง ขอเพียงทัศนคติดีไว้ก่อนครับ
ค่อยแก้กันไปเดี๋ยวก็ดีครับ เราเกิดมาเป็นผู้ชนะครับ ในที่สุดเราจะผ่านไปได้ครับ พี่มีนิทานเล่าให้ฟังครับ

มีแม่นกอินทรีย์ตัวหนึ่งออกไข่ไว้แล้วออกไปหาอาหารครับ พอดีมีคนผ่านมาเห็นนึกสนุกจึงขโมยไข่นกอินทรีย์ไปให้แม่ไก่ฟักรวมกับไข่ไก่ เมื่อออกเป็นตัวลูกนกอินทรีย์จึงใช้ชีวิตอยู่กับฝูงไก่ วันหนึ่งลูกนกอินทรีย์มองเห็นนกตัวอื่นที่บินผ่านไปมา จึงคิดว่าตัวองน่าจะบินได้บ้าง บรรดาลูกไก่ทั้งหลายก็พากันบอกว่า ไม่ได้หรอก เจ้าจะบินได้อย่างไร เรายังบินไม่ได้เลย แต่แม่ไก่บอกให้นกอินทรีย์ลองพยายามดูครับ นกอินทรีย์พยายามฝึกบินครับ ตกแล้วตกอีก ช้ำแล้วช้ำอีก เวลาล่วงไปเป็น ในที่สุด ลูกนกอินทรีย์ก็บินได้ครับ
เรื่องนี้สอนว่า ลูกนกอินทรีย์มีทัศนคติที่ต่างจากลูกไก่ครับ ถ้าลูกนกอินทรีย์เชื่อลูกไก่วันนี้คงยังบินไม่ได้ น้องทุกคนเหมือนกันครับ คุณจะเป็นนกอินทรีย์หรือลูกไก่ครับ ถ้าคุณมีความเชื่อมั่น ศรัทธาในตนเองพัฒนาเอง มีความอดทน และเพียรพยายาม วันหนึ่งคุณจะเป็นนกอินทรีย์ที่โผบินอยู่บนฟากฟ้า ประสบความสำเร็จทุกอย่างที่คุณฝันและต้องการครับ

ปัญหาแก้ได้ครับ คุณทำได้
พี่กรณ์

#25 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Posted 18 October 2008 - 08:40 AM

กินใจดีจังครับ คุณพี่
นับถือๆ anigif6.gif
Email: arnutprasitsuksun@yahoo.com

#26 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 18 October 2008 - 08:56 AM

ตอนนี้ผมเป็นลูกนกอินทรีย์ กำลังฟักไข่อยู่ครับ อิอิ

วันนี้โออีกแล้ว

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

#27 มือใหม่

มือใหม่

• Interests:ʹ㨷ء

Posted 18 October 2008 - 03:44 PM

QUOTE(Toppy ('o') @ Oct 18 2008, 08:56 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ตอนนี้ผมเป็นลูกนกอินทรีย์ กำลังฟักไข่อยู่ครับ อิอิ

วันนี้โออีกแล้ว

โหพี่ท้อปแล้วว่านิดานะบ่นเยอะในกระทู้ ตัวเองบ่นเยอะกว่าเค้าอีก

แต่ก็ต้องของขอบคุณ คุณกรณ์นะคะ ที่แวะมาให้ข้อคิดที่ดีแก่ น้อง ๆ

ชอบนิทานเรื่องนี้มากเลยค่ะ
"

#28 o-ple

o-ple

Posted 20 October 2008 - 02:23 PM

ขอบคุณ คุณกรณ์มากเลยค่ะ มีนิทาน ข้อคิดดี ๆ มาฝากกัน อ่านแล้วเห็นภาพเลยค่ะ thankyou.gif

#29 DooK

DooK

Posted 21 October 2008 - 02:17 PM

เบื่อครับ งานน้อย

ใครช่วยเพิ่มงานให้ผมที

แหะๆ จะโดนมั้ยเนี่ย
ลายเซ็น

#30 o-ple

o-ple

Posted 21 October 2008 - 02:21 PM

QUOTE(DooK @ Oct 21 2008, 02:17 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เบื่อครับ งานน้อย

ใครช่วยเพิ่มงานให้ผมที

แหะๆ จะโดนมั้ยเนี่ย

5555 o-ple งานเยอะค่ะ ทำไม่ทันเลย อ่ะ พี่ Dook สนใจแบ่งไปมั๊ยคะ คิคิ laugh.gif

#31 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 21 October 2008 - 07:19 PM

คุณ o-ple ได้ยินว่าต้องไปกวาดขยะโรงงานทุกวัน สนองนโยบาย ISO14001 จริงป่าว อิอิ

#32 o-ple

o-ple

Posted 22 October 2008 - 08:53 AM

QUOTE(Toppy ('o') @ Oct 21 2008, 07:19 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คุณ o-ple ได้ยินว่าต้องไปกวาดขยะโรงงานทุกวัน สนองนโยบาย ISO14001 จริงป่าว อิอิ

5ส. ค่ะ 5ส. ได้สะอาดด้วย สร้างนิสัยด้วย คุณ Toppy สนใจเอาไปใช้ก็ได้นะคะ ไม่สงวนลิขสิทธิ์ค่ะ dry.gif

#33 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 23 October 2008 - 11:37 AM

23 ต.ค. 2551 เวป เงียบจัง สงสัยจะหยุดกันหมด

#34 มือใหม่

มือใหม่

Posted 31 October 2008 - 10:16 AM

laugh.gif 555 แสดงว่าช่วงนี้สบายใจกันแล้วใช่มั๊ยค่ะ

ไม่เห็นมีใครบ่นเลย ดีจังเลย โลกสงบสุขซะที คริ คริ

ช่วงนี้ฝนตกบ่อย ดูแลสุขภาพด้วยนะคะ laugh.gif

"

#35 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Interests:-

Posted 31 October 2008 - 10:23 AM

เซ็ง....ให้ความร่วมมือสุดๆ
แต่ไม่มีเวลาให้....งานจะเสร็จมั๊ยเนี่ย

#36 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 03 November 2008 - 03:01 PM

Today MY HBD.

#37 คนตัวเล็ก

คนตัวเล็ก

Posted 03 November 2008 - 08:42 PM

ขอมาบ่นอีกหน่อย....เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว ....
มีอยู่ว่า...สโตร์จัดงานส่งเอาขึ้นรถไป งานเกินไป 3 กล่อง
ลูกค้าโทรมาแจ้งเจ้านาย...(งานเข้า QC อีกแระ)
เจ้านายถามว่าทำไม...ตอบว่าเจ้าหน้าที่ตรวจสอบคุณภาพตรวจสอบเฉพาะงาน
บนพาเลทว่าครบ แต่ตอนโหลดของขึ้นรถนะ..สโตร์ดู
ผิดอยู่ที่ QC QC ตรวจสอบเอกสาร เอกสารผิด
ไปโน้น....เอากับท่านเจ้านายซิ.... เปลี่ยนระบบการทำงานใหม่หมด
อืม....เถียงก็ม่ะได้ ... ขัดก็ไม่ได้
อึดอัดชะมัด.....เมื่อไรจะปีใหม่สักกะทีหนอ...จะหางานใหม่แล้ว.......

#38 มือใหม่

มือใหม่

Posted 05 November 2008 - 08:50 AM

QUOTE(Toppy ('o') @ Nov 3 2008, 03:01 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Today MY HBD.

็HAPPY BIRTHDAY Toppy

"

#39 panisa.k

panisa.k

(@_@)

Posted 05 November 2008 - 09:07 AM

ขอบ่นด้วยคนค่ะ...

ผู้บริหารระดับสูงอนุมัติให้ดำเนินงานระบบISO 9001มาตั้งแต่ 2 ปีที่แล้ว (เพราะตรวจประเมินระบบ มรท. ผ่านแล้วก็จะทำISO ต่อเลย) แต่QMR ไม่มีเวลาให้เลยจนถึงเดี๋ยวนี้ ISO 9001 จะปรับเวอร์ชั่นใหม่อยู่แล้วก็ยังไม่ได้ Kick Off ระบบเลย เอกสารPM ส่วนใหญ่เราก็ทำกันไปเยอะแล้วขาดแต่หัวไม่เดินอย่างเดียว
เฮ่อ!!! และQMR ก็เป็นหลานของผู้บริหารนั่นแหล่ะ แถมแกยังรับผิดชอบงานหลายอย่าง ...ไปต่างประเทศก็บ่อย ไ ม่ค่อยจะมีเวลาให้เล้ย...เฮ่อ!!!(อีก)

ระบบก็จะเอา แต่เราทำอยู่คนเดียว แล้วQMRไม่ว่าง ที่ปรึกษาก็ไม่จ้าง กลายเป็นว่าเรา(DCC)เป็นที่ปรึกษาให้ทุกแผนก งูๆปลาๆไปตามเรื่อง
พอพูดถึงISO (เวลาลูกค้าถาม หรือลูกค้าจะม่Audit) ทุกคนก็จะมานึกถึงเราทันที แต่ไม่มีใครรู้หรืองัยว่า ISO มันทำคนเดียวไม่ได้.....เฮ่อ!!!!(อีกที)

ขอบคุณค่ะ...

#40 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 05 November 2008 - 09:58 AM

QUOTE(panisa.k @ Nov 5 2008, 09:07 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบ่นด้วยคนค่ะ...

ผู้บริหารระดับสูงอนุมัติให้ดำเนินงานระบบISO 9001มาตั้งแต่ 2 ปีที่แล้ว (เพราะตรวจประเมินระบบ มรท. ผ่านแล้วก็จะทำISO ต่อเลย) แต่QMR ไม่มีเวลาให้เลยจนถึงเดี๋ยวนี้ ISO 9001 จะปรับเวอร์ชั่นใหม่อยู่แล้วก็ยังไม่ได้ Kick Off ระบบเลย เอกสารPM ส่วนใหญ่เราก็ทำกันไปเยอะแล้วขาดแต่หัวไม่เดินอย่างเดียว
เฮ่อ!!! และQMR ก็เป็นหลานของผู้บริหารนั่นแหล่ะ แถมแกยังรับผิดชอบงานหลายอย่าง ...ไปต่างประเทศก็บ่อย ไ ม่ค่อยจะมีเวลาให้เล้ย...เฮ่อ!!!(อีก)

ระบบก็จะเอา แต่เราทำอยู่คนเดียว แล้วQMRไม่ว่าง ที่ปรึกษาก็ไม่จ้าง กลายเป็นว่าเรา(DCC)เป็นที่ปรึกษาให้ทุกแผนก งูๆปลาๆไปตามเรื่อง
พอพูดถึงISO (เวลาลูกค้าถาม หรือลูกค้าจะม่Audit) ทุกคนก็จะมานึกถึงเราทันที แต่ไม่มีใครรู้หรืองัยว่า ISO มันทำคนเดียวไม่ได้.....เฮ่อ!!!!(อีกที)

ขอบคุณค่ะ...

สบายใจยัง อิอิ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users