Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

เปลี่ยน CB ทำไมช่างยากอย่างนี้ (--")

• This topic is locked This topic is locked
12 replies to this topic

#1 Junior QMR

Junior QMR

Posted 17 January 2009 - 03:40 PM

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ พอดีบริษัทแม่ต้องการให้ใช้ CB รายเดียวกัน
แต่ตอนนี้ที่บริษัทใช้ CB รายหนึ่งย่านนนทบุรี พอเราแจ้งเรื่องการยกเลิก
เค้าก็มีจดหมายมาถึงบริษัทเราทันทีว่าให้ส่งคืนใบ Certification ตัวจริง
ห้ามกล่าวอ้างถึงการรับรองของเค้าในสื่อประชาสัมพันธ์ต่างๆ
ให้เรียกคืน Stationary, นามบัตร, brochure ต่างๆ ที่มี logo ของเค้าทั้งหมด
และห้ามใช้ต่อไปเด็ดขาด แต่กว่าเราจะได้ใบ Cer ใหม่ก็เดือนมีนาคม
แล้วถ้าเราส่งใบ Cer คืนเค้า เราจะใช้อะไรแสดงกับลูกค้าล่ะ แถมแบบฟอร์มต่างๆ
ก็พิมพ์ไว้ตั้งเยอะ จะทำไงดี ใครมีคำแนะนำช่วยด้วยค่ะ เครียดจะแย่แล้ว T-T

#2 catdyeye_1234

catdyeye_1234

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 17 January 2009 - 04:26 PM

ใจเย็นค่ะ เป็นกำลังใจให้
ด้วยปกติ หากเรายกเลิกบริษัท CB ที่ให้การรับรองก็มักจะต้องเรียกทุกอย่างกลับ
รวมถึงห้ามมีการนำไปอ้างอิงใด ๆ หากใบ Cer ใหม่จะได้เดือนมีนาคม ก็น่าจะลอง
ใช้ของที่เดิมไปให้หมดตามวาระก่อนน่าจะดีนะค่ะ เวลาส่วนที่เหลือก็ทำของ CB
บริษัทใหม่ไปด้วย เมื่อเปลี่ยนแปลงจะได้ไม่กระทบมาก

ลองดูหลาย ๆ ความคิดนะค่ะ พี่ ๆ ISOTHAI เก่ง ๆ ทั้งนั้นเลย แนวคิดของแต่ละท่าน
นำไปประยุกต์ใช้ได้เลยละ

เป็นกำลังใจให้นะค่ะ ชาว ISO เหมือนกัน laugh.gif

#3 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Super Hornor Member

Posted 19 January 2009 - 09:10 AM

ของผมก็พึ่งเปลี่ยนไม่นานมานี้ครับ ผมใช้วิธีติดต่อ CB ที่ใหม่และก็ขอรับรองจนที่ใหม่ได้แล้ว แล้วจึงไปขอยกเลิกทีกลังก็ได้ครับ ส่งสัยเมลมาถามได้นะครับ

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#4 Junior QMR

Junior QMR

Posted 19 January 2009 - 10:13 AM

ขอบคุณนะคะ ที่ช่วยเข้ามาตอบ ก็คงจะแจ้ง CB เก่าว่าจะส่งคืนเดือนมีนานี่ล่ะค่ะ ถ้าเค้าโวยวายอะไรมา จะมาปรึกษาอีกนะคะ ^^

#5 Tuk

Tuk

Kitti Ampawa

Posted 21 January 2009 - 11:30 AM

ที่ว่ายกเลิกที่เดิมน่ะ ยกเลิกระหว่างที่ใบรับรองยังมีอายุอยู่หรือเปล่า และในปีนั้นถึงรอบการ Survilance Audit แล้วหรือยัง
เพราะเรายังสามารถใช้ใบรับรองเดิมได้จนกว่าเราจะไม่ขอตรวจจากที่เดิม
Mr. Kitti Ampawa
kampawa@gmail.com

#6 Junior QMR

Junior QMR

Posted 22 January 2009 - 04:00 PM

QUOTE(Tuk @ Jan 21 2009, 11:30 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ที่ว่ายกเลิกที่เดิมน่ะ ยกเลิกระหว่างที่ใบรับรองยังมีอายุอยู่หรือเปล่า และในปีนั้นถึงรอบการ Survilance Audit แล้วหรือยัง
เพราะเรายังสามารถใช้ใบรับรองเดิมได้จนกว่าเราจะไม่ขอตรวจจากที่เดิม

ใบรับรองยังไม่หมดอายุค่ะ หมดอายุเดือนกันยายน รอบ Surveillance ครั้งสุดท้ายคือเดือนมีนาคมที่จะให้ CB รายใหม่เข้ามาค่ะ

#7 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Hornor Member

Posted 22 January 2009 - 04:23 PM

สอบถามหน่อยนะครับ
แตกประเด็นไปหน่อยนะครับ
ผมเคยเห็นบางโรงงานเนี่ยไม่ได้ต่อCER นานแล้ว แต่ก็ยังติดป้ายตราสัญลักษณ์การรับรองของCB ที่ได้รับการรับรองอยู่เลย
Email: arnutprasitsuksun@yahoo.com

#8 Junior QMR

Junior QMR

Posted 23 January 2009 - 08:49 AM

ถ้าเป็นกรณีนี้คิดว่า CB คงไม่ทราบน่ะค่ะ เพราะถ้าทราบก็คงทำไม่ได้ หรืออาจโดนฟ้องไปแล้วค่ะ
ขนาดเอาตรารับรองมาแปะใน COA ก็ยังมีบางบริษัททำได้ตั้งหลายปี จนบังเอิญ CB มาเจอนั่นล่ะค่ะ
ถึงได้เอาออก แถมเค้าบอกว่าถ้า AB มาเจอเอง จะเป็น Major และอาจโดนยึดใบ Cer ด้วยค่ะ

#9 webmaster

webmaster

Super Hornor Member

• Administrators

Posted 23 January 2009 - 11:00 AM

เรื่องการแสดงสัญลักษณ์ของ AB, CB ทุกที่จะมีกฎหยุมหยิมแบบนี้หละครับ

ช่วงนี้ก็ใช้ๆ ให้หมด พอเปลี่ยน CB ใหม่แล้ว ไอ้ที่ยังเสียดาย หรือแพง เช่นโบร์ชัวร์ ก็พิมพ์สติกเกอร์ของรายใหม่มาคาดทับก็ได้ครับ หรือใช้แบบไม่เป็นทางการนัก ชนิดที่ว่าไม่น่าจะรู้ไปถึง CB หรือ AB

การแสดงสัญลักษณ์เนี่ย ในชีวิตประจำวันจะเห็นการใช้ผิดระเบียบบ่อยมากๆ เช่นการห้ามใช้สัญลักษณ์บนตัวสินค้าโดยตรง อันนี้เจอบ่อย แต่อาจไม่มีครฟ้อง หรือหยวนๆ กันไป แต่ในการ Audit ตรงถือถือเป็น Major NC ได้ครับ

#10 Junior QMR

Junior QMR

Posted 23 January 2009 - 12:59 PM

ขอบคุณ idea เรื่องปิดทับ logo เก่านะคะ ไว้จะลองนำไปปรึกษาเจ้านายดูดูค่ะ

#11 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 03 February 2009 - 09:06 AM

ขอ share นิดนึงครับ
ที่ทำงานเดิมของผม เมื่อมี CB แถว ถนนนางลิ้นจี่มา Surveillance 5 (เดือน พ.ค.51)แล้วเราตัดสินใจไม่ Re-certificate กับ CB รายนี้
เมื่อเราทำหนังสือแจ้งไปว่าเราจะไปขอการรับรองจาก CB อื่นแล้ว CB นี้ก้ทำหนังสือตอบกลับมาเพื่อขอ Certificate กลับ

เราก้ตัดสินใจไม่ส่งกลับไปให้ (ใช้จนหมดอายุเดือน พ.ย.51) อย่างนี้เป็นอะไรหรือไม่ครับ

#12 somboon

somboon

Premium Member

• Power Members

Posted 04 February 2009 - 11:45 AM

ไม่ต้องคิดมากครับ เสนอทางเลือกให้ดังนี้
1 ปล่อยให้มันอายุ ไม่ต้องต่อ บอก CB เจ้าเดิมว่าเลิกขอ เห็นหลายรายยกเลิกแล้วก็ไม่เห็น CB ทำอะไรเลย บริษัทก็ยังใช้จดหมายที่มีโลโก้ อยู่ ไม่เห็น CB มาตามฟ้องเลย ฟ้องไปก็เสียค่าทนาย ไม่คุ้มผมว่านะ เสียชื่ออีกต่างหาก พูดง่ายๆ เราเป็นต่อบ้าง หลังจากให้เขาเป็นต่อมาสามปี
2 เมื่อหมดอายุแล้วก็ไปหา CB ใหม่ ง่าย ใครๆ ก็ต้องการเรา
3 ติดต่อ CB เจ้าใหม่ ให้เขาไปคุยกันเอาเอง หากอยากได้เราเป็นลูกค้า ก็ต้องไปจัดการให้เรียบร้อย (อันนี้เคยทำ ไม่ยุ่งยาก ขอมีตังค์)

#13 isun

isun

Posted 25 February 2009 - 05:09 PM

เห็นด้วยกับ ment ด้านบน เคยทำเหมือนกัน
ไม่ยุ่งยาก
ติดต่อ CB ใหม่เลย
แล้วที่เหลือก็เข้าสู่กระบวนการ Audit ตามปกติ
ไม่ต้องกังวล

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users