Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การยกเลิกเอกสาร

• This topic is locked This topic is locked
3 replies to this topic

#1 Nuch

Nuch

Supreme Member

• Power Members

Posted 12 January 2009 - 02:36 PM

ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ สมาชิกที่ทำหน้าที่ดูแลเกี่ยวกับการควบคุมเอกสารด้วยค่ะ การยกเลิกเอกสาร ในระบบฯ ISO แต่ละประเภท เมื่อมีการแก้ไขเอกสารเอกสารฉบับเดิมต้องเขียน DAR ยกเลิกหรือเปล่าคะ หรือสามารถทำการยกเลิกโดยอัตโนมัติ ได้เลย แล้วการ Running No. DAR สามารถณทำร่วมกันได้หรือเปล่า หรือต้องแยก ขอคำแนะนำด้วยนะคะ thankyou.gif

#2 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 12 January 2009 - 03:06 PM

กำลังจะเขียน QP ใหม่ หรือว่าจะแก้ไขQP ครับ
เพราะว่าถ้า มีQP อยู่แล้วก็น่าจะทำตาม QP ของบริษัทคุณนะครับ น่าจะมีขั้นตอนนี้เขียนไว้
แต่ถ้ายังไม่มีหรือจะปรับปรุง ลองดูแนวทางของ ทางท่านWeb Master ก็ได้นะครับ เขียนไว้ชัดเจนทีเดียว
http://www.isothai.c...l...view&iden=4

Email: arnutprasitsuksun@yahoo.com

#3 NooMam

NooMam

Posted 12 January 2009 - 03:17 PM

[quote name='Nuch' date='Jan 12 2009, 02:36 PM' post='5490']
ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ สมาชิกที่ทำหน้าที่ดูแลเกี่ยวกับการควบคุมเอกสารด้วยค่ะ การยกเลิกเอกสาร ในระบบฯ ISO แต่ละประเภท เมื่อมีการแก้ไขเอกสารเอกสารฉบับเดิมต้องเขียน DAR ยกเลิกหรือเปล่าคะ หรือสามารถทำการยกเลิกโดยอัตโนมัติ ได้เลย แล้วการ Running No. DAR สามารถณทำร่วมกันได้หรือเปล่า หรือต้องแยก ขอคำแนะนำด้วยนะคะ thankyou.gif
[/qu

ตามที่บริททำน่ะค่ะ คือ เมื่อมีการแก้ไขเอกสารจะมี DAR เพื่อขอแก้ไขเท่านั้นน่ะค่ะ ส่วนเอกสารเก่ามันจะถูกยกเลิกโดยอัตโนมัติค่ะ โดยดูจาก Rev. เอกสารที่เป้น Rev.เก่า จะประทับตรา '' เอกสารยกเลิก เก็บไว้อ้างอิง '' ค่ะ ทำแค่นี้ไม่งง และไม่ซับซ้อนด้วยนะต่ะ

#4 Nuch

Nuch

Posted 12 January 2009 - 03:48 PM

จากที่ K. ISO MAMA แนะนำมาขอบคุณนะคะ ขอถามอีกข้อหนึ่งนะคะ ในกรณีที่เรามีการเขียนขั้นตอนการทำงานไว้ใน WI แล้วเรามีการเปลี่ยนแปลงเอกสาร โดยไปเขียนขั้นตอนระบุไว้ใน PM แทน WI ฉบับดังกล่าว K. ISO MAMA ทำอย่างไรคะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users