Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ HACCP Plan ปลากระป๋องค่ะ

• This topic is locked This topic is locked
2 replies to this topic

#1 pinky_maew

pinky_maew

Posted 21 February 2011 - 09:31 PM

พอดี บริษัทจะเริ่มทำ HACCP PLAN ของไลน์ปลากระป๋องนะค่ะ
ไม่ทราบว่ามีใครพอจะแนะนำได้ไหมค่ะ
หรือว่ามีไฟล์งานให้ศึกษาไหมค่ะ
มีความรู้ด้านอาหารแช่เยือกแข็งนะค่ะ ไม่มีความรู้ด้านปลากระป๋องเลย

ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ
pinky_maew@hotmail.com

#2 kusaka

kusaka

Supreme Member

• Power Members

Posted 22 February 2011 - 08:26 AM

จุด ccp ของปลากระป๋องที่ต้องมีคือ วัตถุดิบ, ขั้นตอนการฆ่าเชื้อ (ต้องหาค่า F 0 หรือ F zero ก่อน), ควบคุมค่าคลอรีนของน้ำเย็นล้างกระป๋อง, ส่วนที่เป็นทางกายภาพ ให้พิจารณาในส่วนของของเหลวที่เติม กับชิ้่นปลาคับว่าคุมเศษเหล็กในสินค้าหรือไม่ ส่วน HACCP Plan ที่้เห็นเป็นหนังสือจะมีของ NFI สถาบันอาหาร ลองหาดูครับ หรือหาข้อมูลจากเวปไซค์กรมประมงดูก็ได้ครับ เพราะจะมีเอกสารการควบคุมที่ทาง EU บังคับไว้

#3 pinky_maew

pinky_maew

Posted 24 February 2011 - 09:13 PM

ขอบคุณมากนะค่ะ
เดี๋ยวจะลองหาข้อมูลเพิ่มเติมจากเวปกรมประมงค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users