Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ISO ของHR

• This topic is locked This topic is locked
4 replies to this topic

#1 toeytofu

toeytofu

Posted 07 January 2009 - 03:44 PM

คือว่าบริษัทกำลังจะเริ่มทำ ISO อ่ะค่ะ เลยงงๆ ว่าสำหรับในแผนกบุคคล ต้องมีอะไรบ้าง ที่รู้มาคือแค่ในส่วน Recruit & Trainning เป็นหลัก ในส่วนของฝึกอบรมก็พอเห็นตัวอย่างบ้างแล้ว แต่ในส่วนสรรหา นี่ยังงงๆ อยู่เลยค่ะ

แล้วฝึกอบรม ต้องมีProcedure ละเอียดแค่ไหนคะ ต้องแยกเป็นส่วนของการหาความจำเป็น, การจัด, การประเมิน ฯลฯ รึเปล่าคะ???

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ laugh.gif

#2 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 07 January 2009 - 04:35 PM

QUOTE(toeytofu @ Jan 7 2009, 03:44 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คือว่าบริษัทกำลังจะเริ่มทำ ISO อ่ะค่ะ เลยงงๆ ว่าสำหรับในแผนกบุคคล ต้องมีอะไรบ้าง ที่รู้มาคือแค่ในส่วน Recruit & Trainning เป็นหลัก ในส่วนของฝึกอบรมก็พอเห็นตัวอย่างบ้างแล้ว แต่ในส่วนสรรหา นี่ยังงงๆ อยู่เลยค่ะ

แล้วฝึกอบรม ต้องมีProcedure ละเอียดแค่ไหนคะ ต้องแยกเป็นส่วนของการหาความจำเป็น, การจัด, การประเมิน ฯลฯ รึเปล่าคะ???

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ laugh.gif

สมัครสมาชิกแล้วดาวน์โหลด เอกสารไปประยุกต์ใช้กับบริษัทเลยครับ อย่างลืมศึกษาข้อกำหนดที่เกี่ยวข้องด้วยนะครับ

เรื่อง training มาดูว่าอะไรคือ output ของ training process และมีข้อกำหนดอะไรจะประยุกต์ใช้ได้บ้าง
output ก็คือ คนที่มีทักษะความสามารถ และการบริการฝึกอบรมที่มีคุณภาพ

ข้อกำหนดที่ควรประยุกต์ให้ครบ
5.4.1 quality objective
6.2.1,6.2.2
7.5.1
8.3 (คนที่ได้รับการฝึกอบรม แต่ดันไม่ผ่านเกณฑ์ ก็ควรจะนับว่าเป็น 'สินค้าที่ไม่เป็นไปตามข้อกำหนด' ต้องมีวิธีควบคุมน่ะจ้ะ)

8.2.1 (ตรวจวัดความพึงพอใจของผู้เข้ารับการฝึกอบรมฯ)
8.4 วิเคราะห์ข้อมูลการฝึกอบรม ไปใช้ในข้อ 8.5.3
8.5.2 เป้าหมายของการฝึกอบรมไม่เป็นไปตามที่กำหนดไว้จะทำอะไร
8.5.3 เป้าหมายของการฝึกอบรมมีแนวโน้มไม่เป็นไปตามที่กำหนดไว้ จะทำอะไร

4.2.3 การแจกจ่ายเอกสาร/แบบฟอร์ม Training request
4.2.4 การเก็บรักษาบันทึกการฝึกอบรม

ประมาณนี้ recruiting ก็ concept นี้ แต่ฟังๆ คนอื่นด้วยนะครับ ผมอาจจะ 'เคร่ง' ไปนิดดดดดดเดียวเอง
"

#3 training man

training man

Posted 12 January 2009 - 02:35 PM

QUOTE(จอมโจรจอมใจ @ Jan 7 2009, 04:35 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สมัครสมาชิกแล้วดาวน์โหลด เอกสารไปประยุกต์ใช้กับบริษัทเลยครับ อย่างลืมศึกษาข้อกำหนดที่เกี่ยวข้องด้วยนะครับ

เรื่อง training มาดูว่าอะไรคือ output ของ training process และมีข้อกำหนดอะไรจะประยุกต์ใช้ได้บ้าง
output ก็คือ คนที่มีทักษะความสามารถ และการบริการฝึกอบรมที่มีคุณภาพ

ข้อกำหนดที่ควรประยุกต์ให้ครบ
5.4.1 quality objective
6.2.1,6.2.2
7.5.1
8.3 (คนที่ได้รับการฝึกอบรม แต่ดันไม่ผ่านเกณฑ์ ก็ควรจะนับว่าเป็น 'สินค้าที่ไม่เป็นไปตามข้อกำหนด' ต้องมีวิธีควบคุมน่ะจ้ะ)

8.2.1 (ตรวจวัดความพึงพอใจของผู้เข้ารับการฝึกอบรมฯ)
8.4 วิเคราะห์ข้อมูลการฝึกอบรม ไปใช้ในข้อ 8.5.3
8.5.2 เป้าหมายของการฝึกอบรมไม่เป็นไปตามที่กำหนดไว้จะทำอะไร
8.5.3 เป้าหมายของการฝึกอบรมมีแนวโน้มไม่เป็นไปตามที่กำหนดไว้ จะทำอะไร

4.2.3 การแจกจ่ายเอกสาร/แบบฟอร์ม Training request
4.2.4 การเก็บรักษาบันทึกการฝึกอบรม

ประมาณนี้ recruiting ก็ concept นี้ แต่ฟังๆ คนอื่นด้วยนะครับ ผมอาจจะ 'เคร่ง' ไปนิดดดดดดเดียวเอง

#4 training man

training man

Posted 12 January 2009 - 02:41 PM

ผมมี procedure แต่ส่วน ฝึกอบรมไม่แน่ใจว่าพอใช้เป็นข้อมูลได้มั้ยครับ

pathit-hr@hotmail.com

#5 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 12 January 2009 - 03:47 PM

ถ้าจะว่ากันตรงๆตามข้อกำหนดแล้ว งานบุคคลไม่มีการกำหนดครับ ว่าต้องมี Procedure อะไรบ้าง
มีก็ได้ ไม่มีก็ได้ เพียงแต่มีข้อเสนอแนะว่า ในการเริ่มต้นแบบนี้ ควรจะจัดทำเป็นเอกสารให้ชัดเจน เพื่อ

ใช้เป็นหลักฐานในการตอบ Auditor และหรือลูกค้ากรณีที่ลูกค้าเข้ามา Audit
ใช้เป็นแนวทางในการทำงานให้คล่องหรือแม่นยำก่อน

โดยทั่วไปแล้ว จะมี Procedure หลักๆเช่น
การสรรหาบุคลากร
การฝึกอบรมพัฒนาบุคคลากร

ส่วน WI อาจจะมีหรือใส่ไว้ใน Procedure เลยก็ได้น่ะครับ เช่น
การวิเคราะห์ความจำเป็นในการฝึกอบรม
การวิเคราะห์ Competency (อันนี้กำลังอินเทรนด์ครับ)
การประเมินผลพนักงาน
ระเบียบบริษัท ระเบียบการปฏิบัติงาน

จะมากหรือน้อยกว่านี้ ขึ้นอยู่กับนโยบายและวัฒนธรรมขององค์กรครับ สู้ๆ เด้อ อ้าย เด้อ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users