Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การแต่งตั้ง Internal auditor

• This topic is locked This topic is locked
16 replies to this topic

#1 chote

chote

Super Member

• Power Members

Posted 07 January 2009 - 11:54 AM

ไม่ทราบเราสามารถทำการฝึกอบรม และแต่งตั้ง Internal auditor ด้วยตัวเองได้หรือไม่
โดยที่ไม่ต้องไปจ้างหน่วยงานข้างนอก ??? และจะผิดข้อกำหนดไหนหรือป่าว...

ข้อคำชี้แนะด้วยครับ ...

#2 catdyeye_1234

catdyeye_1234

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 07 January 2009 - 12:09 PM

สวัสดีึค่ะคุณ chote

ก็สามารถทำได้นะค่ะ ไม่ผิดข้อกำหนด เพราะไม่น่าจะมีข้อกำหนดข้อไหนระบุให้อบรมจากหน่วยงานภายนอกเท่านั้น
สามารถทำภายในได้ โดย QMR เป็นผู้ฝึกอบรมข้อกำหนดให้ และเป็นผู้ออกเอกสารรับรองอะค่ะ และควรมีการทบทวนกันเป็นระยะ ๆ
ตามความเหมาะสม

สิ่งสำคัญควรมีหลักการคัดเลือก Auditor ไว้ด้วยก็จะดีค่ะ เผื่อเวลาที่ CB ถาม ว่ามีวิธีการคัดเลือกอย่างไร จะได้มีหลักฐานแสดงได้
ที่องค์กรก็ใช้วิธีนี้อยู่ค่ะ เพื่อเป็นการประหยัดค่าใช้จ่าย (หัวข้อไหนสำคัญค่อยส่งไปภายนอกค่ะ)

ลองดูความคิดเห็นจากท่านอื่น ๆ เพิ่มเติมด้วยนะค่ะ เพื่อน ๆ พี่ ๆ ชาว ISO ยอดเยี่ยมกันทุกท่านเลย

แคทค่ะ

#3 berseak1

berseak1

Posted 07 January 2009 - 12:52 PM

ไม่ผิดหรอกครับ แต่เป็นผมคงเลือกที่จะให้วิทยากรเข้ามาอบรมมากกว่า
ระวังจะกลายเป็นเรื่อง เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายไปนะ

เป็นผม จะลองถามตัวเองว่า เราทำ ISO ทำไมมากกว่า
สมมติว่า trainer ที่เป็นคนใน เก่งระดับเทพเลย เป็น consultant มาก่อนด้วย เรื่อง ข้อกำหนด เรื่องวิชาการ ไม่มีข้อสงสัย โดยธรรมชาติ คนโรงงานเดียวกัน ไม่ค่อยฟังกันหรอก ต่อไปอาจมีเหตุให้ขัดแย้งทางความคิดได้
มี CAR ใบหนึ่ง นั่งตีความกันไปต่างๆนานา ไม่จบไม่สิ้น

ผมว่า ส่วนหนึ่งที่หลายๆ บริษัทจ้าง Consultant มาช่วยวางระบบนี่ ก็น่าจะเกิดจากสาเหตุนี้แหละ ให้ที่ปรึกษามาเป็นตัวกลาง ตัดสั้นประสบการณ์ ทำให้การ implement เร็วขึ้น มีประสิทธิภาพมากขึ้น

แต่ก็เหมือนกับ กระทู้ที่เคยตอบไป เลือกที่ปรึกษาผิด หนักกว่า ไม่มีที่ปรึกษาอีกนะ

โชคดีครับ

#4 NooMam

NooMam

Supreme Member

Posted 07 January 2009 - 01:00 PM

ขอเพิมเติมน่ะค่ะ ที่บริษัท จะทำทั้งสองแบบเลยน่ะค่ะ คือทั้งใช้วิทยากรจากภายนอกและใช้คนในองค์กรอบรม ในการใช้บุคคลจากภายนอกนี้จะทำปีละครั้งค่ะ จะอบรมข้อกำหนดและการตรวจติดตามภายใน เป้นการอบรมเพื่อเตือนความจำให้กับ Auditor เพราะบางที่ก้จะมี Auditor ใหม่ๆเข้ามาก้ทำการอบรมไปพร้อมกันเลย ส่วนหลังจากที่อบรมโดยใช้วิทยากรจากถายนอกและ พอเวลาผ่านไปซักระยะเราก้จัดอบรมเพิ่อมอีก 1 รอบค่ะ ก่อนที่จะมีการทำ IQA เพื่อเตือนความจำอีกครั้ง ทำแบบนี้รับรองค่ะ ได้ผลดี ลองดูท่านอื่นตอบด้วยดีกว่า

#5 Tuk

Tuk

Kitti Ampawa

Posted 07 January 2009 - 01:01 PM

ไม่ผิดข้อกำหนดครับ แต่การอบรมหลักสูตร Internal Auditor ควรจะทำตามหัวข้อที่กำหนดไว้เหมือนกับอบรม
แบบ Public หรือ In-House ทั่วๆไป เช่น ระยะเวลาในการอบรม , หัวข้อต้องครอบคลุมตามที่กำหนดใน ISO 19011
การประเมินผลที่ต้องมีการทำแบบทดสอบ รวมไปถึง วิทยากรที่เป็นผู้ให้การอบรม ถ้าเป็นไปได้ควรจะผ่านการอบรม
หลักสูตร Lead Auditor (IRCA) ก็จะทำให้การอบรมมีความน่าเชื่อถือมากขึ้น
Mr. Kitti Ampawa
kampawa@gmail.com

#6 NooMam

NooMam

Supreme Member

Posted 07 January 2009 - 01:01 PM

เพิ่มเติมค่ะ รอบที่สองเนี๊ยะใช้บุคคลกรจากภายในค่ะ

#7 chote

chote

Posted 07 January 2009 - 01:15 PM

ขอบคุณครับ....สำหรับทุกความคิดเห็น่

ถามอีกนิดครับ...การแต่งตั้งต้องอนุมัติโดยใครครับ..QMR หรือ MD

#8 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Interests:-

Posted 07 January 2009 - 01:24 PM

QUOTE(chote @ Jan 7 2009, 01:15 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณครับ....สำหรับทุกความคิดเห็น่

ถามอีกนิดครับ...การแต่งตั้งต้องอนุมัติโดยใครครับ..QMR หรือ MD

ที่ทำอยู่ให้ QMR เป็นผู้อบรม เพราะ QMR ผ่านการฝึกอบรมมาแล้ว
และสามารถอธิบายการประยุกต์ใช้ข้อกำหนดกับองค์กรได้ดีกว่า
ที่จะส่งไปอบรมภายนอก เพราะจะได้แต่ทฤษฎีเป็นส่วนใหญ่
และ QMR เป็นผู้ประกาศแต่งตั้งค่ะ เพราะ MD ไม่ค่อยว่าง
แต่หากคิดว่า MD แต่งตั้งดีกว่าก็ได้นะคะ แต่ที่ทำอยู่ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร

ท่านอื่นว่างัยค่ะ เผื่อได้แนวทางดีๆ บ้าง (รอลอกอีกแระ)

#9 numchon

numchon

Posted 07 January 2009 - 03:39 PM

ผมขอแนะนำว่าให้ใช้ vcd ครับ
-ใช้ vcd อบรมหลักสูตรข้อกำหนด ISO9001 ครับ
-ใช้ vcd อบรมหลักสูตรการตรวจติดตามระบบคุณภาพภายในของระบบบริหารคุณภาพ ISO9001
แล้วก็ทำแบบทดสอบมา 2 หลักสูตร
1.แบบทดสอบหลักสูตรข้อกำหนด ISO9001
2.แบบทดสอบหลักสูตรการตรวจติดตามระบบคุณภาพภายในของระบบบริหารคุณภาพ ISO9001
แล้วให้ QMR เป็นประเมินผล
เมื่อผ่านหลักสูตรแล้วก็ให้ md อนุมัติเป็นผู้ตรวจติดตามครับ
ข้อดี คือ ประหยัดครับ ไม่ต้องจ้าง consultant หรือ วิทยากรมาครับ เพราะว่า แพงครับ
แล้วสามารถ ทบทวนเมื่อไหร่ก็ได้ ทั้งที่เนื้อหายังเหมือนเดิม
อยากดูเมื่อไหร่ก็ดูได้ทันทีครับ

#10 chote

chote

Posted 07 January 2009 - 04:11 PM

ขอบคุณครับ....เดียวจะได้ไปวางแผนทำการฝึกอบรมต่อไป

#11 berseak1

berseak1

Posted 07 January 2009 - 04:23 PM

ขอแสดงความคิดเห็นอย่างนี้นะ

เราไปดูคอนเสิร์ตเบิร์ด กับดู DVD คอนเสิร์ตเบิร์ด เหมือนหรือต่างกันล่ะ

ถ้าปัญหาของเราคือ มีค่าใช้จ่ายจำกัด เลยจ้างที่ปรึกษาภายนอกไม่ได้ แล้วทำไมเราไม่ลองแนวอื่นบ้าง

เห้นด้วยเรื่อง VCD นะ สำหรับบางหัวข้อ ก็ OK เช่น การตีความข้อกำหนด เป็นต้น แต่กระทู้นี้เขาเน้น internal audit ไม่ใช่เหรอ

ให้เพื่อนของเราที่มีความรู้ด้านนี้ ช่วย train ให้น่าจะเวิค์กกว่านะ อย่างน้อยก็เป็นคนกลาง แสดงความคิดเห็นได้อย่างอิสระ
ว่าแต่ ไม่ลองชวน web master ไป trian ให้ล่ะ

เข้าข่ายโฆษณาเปล่านี่

#12 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Posted 07 January 2009 - 05:19 PM

QUOTE(tik815 @ Jan 7 2009, 01:24 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ที่ทำอยู่ให้ QMR เป็นผู้อบรม เพราะ QMR ผ่านการฝึกอบรมมาแล้ว
และสามารถอธิบายการประยุกต์ใช้ข้อกำหนดกับองค์กรได้ดีกว่า
ที่จะส่งไปอบรมภายนอก เพราะจะได้แต่ทฤษฎีเป็นส่วนใหญ่
และ QMR เป็นผู้ประกาศแต่งตั้งค่ะ เพราะ MD ไม่ค่อยว่าง
แต่หากคิดว่า MD แต่งตั้งดีกว่าก็ได้นะคะ แต่ที่ทำอยู่ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร

ท่านอื่นว่างัยค่ะ เผื่อได้แนวทางดีๆ บ้าง (รอลอกอีกแระ)

ขลังน้อยหน่อยก็QMR
ขลังมากสุดก็MD ครับ (อันนี้ยิงไม่เข้าแน่นอน)
tnp.gif 5555
Email: arnutprasitsuksun@yahoo.com

#13 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Interests:-

Posted 07 January 2009 - 05:54 PM

QUOTE(berseak1 @ Jan 7 2009, 04:23 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอแสดงความคิดเห็นอย่างนี้นะ

เราไปดูคอนเสิร์ตเบิร์ด กับดู DVD คอนเสิร์ตเบิร์ด เหมือนหรือต่างกันล่ะ

ถ้าปัญหาของเราคือ มีค่าใช้จ่ายจำกัด เลยจ้างที่ปรึกษาภายนอกไม่ได้ แล้วทำไมเราไม่ลองแนวอื่นบ้าง

เห้นด้วยเรื่อง VCD นะ สำหรับบางหัวข้อ ก็ OK เช่น การตีความข้อกำหนด เป็นต้น แต่กระทู้นี้เขาเน้น internal audit ไม่ใช่เหรอ

ให้เพื่อนของเราที่มีความรู้ด้านนี้ ช่วย train ให้น่าจะเวิค์กกว่านะ อย่างน้อยก็เป็นคนกลาง แสดงความคิดเห็นได้อย่างอิสระ
ว่าแต่ ไม่ลองชวน web master ไป trian ให้ล่ะ

เข้าข่ายโฆษณาเปล่านี่

เห็นด้วยที่สุดคร๊า....VCD โต้ตอบกับเราม่ายด้ายนิ....ดูแล้วต้องเกิดคำถาม เชื่อดิ

#14 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

Posted 07 January 2009 - 06:37 PM

การให้ความรู้ จะใช้วิธีไหนก็ขึ้นอยู่กับทรัพยากร และความพร้อมขององค์กรของท่านนะครับ จะแจกเอกสารให้ไปอ่านก็ได้ จะให้ดู MR สอนเองก็ได้ ให้ดูดีวีดีก็ได้ และหรือให้กลุ่มเป้าหมายเข้าร่วมสังเกตการตรวจก็ได้ รวยหน่อยก็จ้าง consultant มาสอนก็ได้ อย่างไรก็ตามใช่ว่าจ้าง consultant มาสอนแล้ว ผู้เรียนจะ 'บรรลุโพธิญาณ' งาน ไอเอสโอเลยก็หาไม่ แถมอาจจะถูกแซวเอาได้ว่า ทำไอเอสโอ แต่กลับมีแต่ค่าใช้จ่ายสวนกระแสเศรษฐกิจ ท้ายที่สุดไม่ว่าจะใช้วิธีไหนขอให้ auditor มีความรู้ และมีทักษะความสามารถในการเป็น audit ก็ใช้ได้แล้ว เศรษฐกิจแบบนี้ MR ต้องละเอียดด้วยนะครับ

ส่วนการแต่งตั้ง Internal auditor ข้อกำหนดที่ใกล้เคียงที่สุดก็ 5.5.1 บอกว่า ผูู้้บริหารระดับสูง ต้อง ั่นใจว่า ความรับผิดชอบ และอำนาจหน้าที่ ได้ถูกกำหนดและมีการสื่อสารภายในองค์กร และเพื่อให้ auditor เกิดความภาคภูมิใจในหน้าที่ที่ได้รับมอบหมาย ความเห็นของผม ก็ควรจะเป็น 'Top management' ที่จะเป็นผู้สะบัดปากกาลงนามแต่งตั้ง หัวหมู่ทะลวงฟันน่ะครับ
"

#15 Tuk

Tuk

Kitti Ampawa

Posted 08 January 2009 - 09:20 AM

QUOTE(chote @ Jan 7 2009, 01:15 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ควรจะเป็น MD นะครับ
Mr. Kitti Ampawa
kampawa@gmail.com

#16 ทิ.

ทิ.

Posted 08 January 2009 - 10:39 AM

- ถ้ามองในด้านประสิทธิภาพและประสิทธิผลแล้ว
ครั้งแรก ควรใช้บริการจากหน่วยงานรับฝึกอบรมภายนอกจะดีกว่า... ครับ!

- หลังจากนั้น(ประมาณ 1-2 ปี) ค่อยจัดอบรมภายในกันเอง
(Auditor ชุดเดิม)...ครับ!

" ʵ

#17 ทิ.

ทิ.

Posted 08 January 2009 - 01:42 PM

- ข้อกำหนดที่ 5.5.1 เป็นหัวข้อว่าด้วยเรื่อง
การกำหนด ผังองค์กร และ แบบกำหนดหน้าที่
งาน (Job Description) ของแต่ละตำแหน่ง
ภายในองค์กร

- ส่วนข้อกำหนดที่ 8.2.2 เป็นหัวข้อว่าด้วยเรื่อง
การตรวจติดตามคุณภาพภายใน (Internal Audit)
รวมทั้งการแต่งตั้ง Auditor ด้วย... ครับ!!!

" ʵ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users