Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

มันต่างกันอย่างไร แหะๆ

• This topic is locked This topic is locked
2 replies to this topic

#1 kullapat_ssfb

kullapat_ssfb

Premium Member

• Power Members

Posted 27 January 2011 - 10:49 AM

System Audit กับ Process audit มันต่างกันอย่างไรครับ
ทีเข้าใจเบื้องต้น
System อ้างอิง TS Manual กับ CSR
Process อ้างอิง Control Plan
สิ่งที่ผมเข้าใจเบื้องต้นนี่ถูกไหมแล้วมันมีอะไรมากมายกว่านี้อีกครับขอเชิญผู้รู้ช่
วยอธิบายหน่อยครับ
มีตัวอย่าง Check Sheet ในแต่ละแบบด้วยก็ดีนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าคร้าบ

#2 (( เอ ))

(( เอ ))

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 27 January 2011 - 11:41 AM

ถ้าเป็น System Audit ก็ตามข้อกำหนดเลยจร้า ถามแล้วรอฟังคำตอบดูหลักฐานแล้วไปลงบันทึกข้อมูลที่ในChecklistที่ถาม
หากเป็น Process Audit ก็เอา Control Planมาดูเลยจร้า ดูเอาแล้วก็ลงบันทึก เช่นพารามิเตอร์กำหนดให้ค่าอะไรเท่าไหร่ ก็ดูว่าได้ตามนั้นไหม๊และก็ลงบันทึก สมมุติว่า ในControl plan กำหนดไว้ว่า อุณหภูมิหัวแร้ง 305 องศา เราก็ลองดูว่าใช้ 305 จริงไหม๊ หากจริงก็ผ่าน หากไม่จริงก็ผิดจ้า
สำหรับProcess Audit Checklist ก็มาจากหัวข้อต่างๆใน Control plan นั้นแหละค่ะ

รอท่านอื่นๆแชร์จ้า

ไม่มีอะไรสำเร็จรูป แม้แต่บะหมี่ยังต้องกึ่งสำเร็จรูป>เพราะฉะนั้นเราเป็นคน>ก็ต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน> ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น>dsh_a@hotmail.com

#3 kullapat_ssfb

kullapat_ssfb

Premium Member

• Power Members

Posted 27 January 2011 - 04:43 PM

QUOTE((( เอ )) @ Jan 27 2011, 11:41 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าเป็น System Audit ก็ตามข้อกำหนดเลยจร้า ถามแล้วรอฟังคำตอบดูหลักฐานแล้วไปลงบันทึกข้อมูลที่ในChecklistที่ถาม
หากเป็น Process Audit ก็เอา Control Planมาดูเลยจร้า ดูเอาแล้วก็ลงบันทึก เช่นพารามิเตอร์กำหนดให้ค่าอะไรเท่าไหร่ ก็ดูว่าได้ตามนั้นไหม๊และก็ลงบันทึก สมมุติว่า ในControl plan กำหนดไว้ว่า อุณหภูมิหัวแร้ง 305 องศา เราก็ลองดูว่าใช้ 305 จริงไหม๊ หากจริงก็ผ่าน หากไม่จริงก็ผิดจ้า
สำหรับProcess Audit Checklist ก็มาจากหัวข้อต่างๆใน Control plan นั้นแหละค่ะ

รอท่านอื่นๆแชร์จ้า

ขอบคุณครับ
&
รอ รอ รอ ท่านต่อไป

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users