Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอคำแนะนำเกี่ยวกับแบบประเมินผู้ตรวจติดตามภายใน

• This topic is locked This topic is locked
6 replies to this topic

#1 pupusang

pupusang

Posted 21 January 2011 - 01:19 PM

ขอคำปรึกษาค่ะ อยากทราบว่า ในองค์กรมีระบบ BRC/ ISO9001/ISO 14001/ISO 17025 เวลาทำ internal audit จำเป็นมั้ยค่ะว่า จะต้องจัดทำแบบประเมินผู้ตรวจติดตามภายใน ทั้งๆทีมีการกำหนดคุณสมบัติของ Leadและ Auditor ไว้แล้ว และคุณสมบัติก้อผ่านตามที่กำหนดไว้ค่ะ
จึงอยากทราบว่าจำเป็นต้องจัดทำแบบประเมินมั้ยและใครจะเป็นผู้ประเมิน
ขอบคุณมากค่ะ

#2 ISO Consultant

ISO Consultant

Premium Member

• Power Members

Posted 21 January 2011 - 02:57 PM

QUOTE(pupusang @ Jan 21 2011, 01:19 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอคำปรึกษาค่ะ อยากทราบว่า ในองค์กรมีระบบ BRC/ ISO9001/ISO 14001/ISO 17025 เวลาทำ internal audit จำเป็นมั้ยค่ะว่า จะต้องจัดทำแบบประเมินผู้ตรวจติดตามภายใน ทั้งๆทีมีการกำหนดคุณสมบัติของ Leadและ Auditor ไว้แล้ว และคุณสมบัติก้อผ่านตามที่กำหนดไว้ค่ะ
จึงอยากทราบว่าจำเป็นต้องจัดทำแบบประเมินมั้ยและใครจะเป็นผู้ประเมิน
ขอบคุณมากค่ะ

ไม่มีข้อกำหนดในมาตรฐานใดกำหนดไว้ แตถ้าจะทำก็ไม่เสียยหายครับ

#3 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 21 January 2011 - 03:20 PM

ถ้าจำไม่ผิด การประเมินทักษะของ auditor ระบุไว้ใน ISO 19011 ข้อ 7.6
ลองศึกษารายละเอียดเพิ่มเติมดูนะครับ

แถมตัวอย่างนิดนึง^^

Attached Files

"

#4 But

But

Posted 21 January 2011 - 04:57 PM

QUOTE(จอมโจรจอมใจ @ Jan 21 2011, 03:20 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าจำไม่ผิด การประเมินทักษะของ auditor ระบุไว้ใน ISO 19011 ข้อ 7.6
ลองศึกษารายละเอียดเพิ่มเติมดูนะครับ

แค่ให้เป็น Auditor ก้อลำบากแล้ว ถ้าถูก Audit อีกคงลำบากอะ

#5 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 21 January 2011 - 05:16 PM

QUOTE(But @ Jan 21 2011, 04:57 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แค่ให้เป็น Auditor ก้อลำบากแล้ว ถ้าถูก Audit อีกคงลำบากอะ

น่าจะเข้าใจ วัตถุประสงค์ของการประเมินฯ คาดเคลื่อนอยู่นะจ๊ะตัวเอง....
การประเมินทักษะฯ ก็เพื่อ ให้แน่ใจว่า auditor มีทักษะที่จำเป็นเพียงพอ
กับการทำหน้าที่

ถ้าประเมินแล้วพบว่า ถ้าจุดไหน ต้องปรับปรุง จะได้ ดำเนินการใดๆ
เพื่อเพิ่มพูนความรู้ และทักษะ นะจ๊ะ
"

#6 pupusang

pupusang

Posted 24 January 2011 - 11:45 AM

[quote name='จอมโจรจอมใจ' date='Jan 21 2011, 05:16 PM' post='73124']
น่าจะเข้าใจ วัตถุประสงค์ของการประเมินฯ คาดเคลื่อนอยู่นะจ๊ะตัวเอง....
การประเมินทักษะฯ ก็เพื่อ ให้แน่ใจว่า auditor มีทักษะที่จำเป็นเพียงพอ
กับการทำหน้าที่

ถ้าประเมินแล้วพบว่า ถ้าจุดไหน ต้องปรับปรุง จะได้ ดำเนินการใดๆ
เพื่อเพิ่มพูนความรู้ และทักษะ นะจ๊ะ
ขอบคุณสำหรับทุกข้อแนะนำจากพี่ๆ ค่ะ

#7 prachaya

prachaya

Posted 25 January 2011 - 05:50 PM

QUOTE(จอมโจรจอมใจ @ Jan 21 2011, 03:20 PM) <{POST_SNAPBACK}>

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users