Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รบกวนทุกท่านเกี่ยวกับใบ CER.Gauge Block

• This topic is locked This topic is locked
4 replies to this topic

#1 desert eagle

desert eagle

Posted 15 January 2011 - 02:29 PM

อยากจะรบกวนพี่น้องทุกท่านขอสอบถามเกี่ยวกับ Gauge Block ครับ
คือผมส่ง Gauge Block สอบเทียบและก็ได้รับกลับมาเรียบร้อยพร้อมใบ CER. ( Steel Gauge block grade1 87 ชิ้น )
ในการใช้งานต่อจากนี้ของผมขอถามดังนี้ครับ
1. Gauge Block จริง ๆ แล้วมันต้องกำหนดค่าอะไรหรือเปล่าครับหรือผมสามารถนำมาใช้ได้เลย เช่น เครื่องมือตัวอื่นมีการกำหนดค่า error
2. จากข้อหนึ่งถ้าต้องมีการกำหนดต้องกำหนดอย่างไรครับ
3. ผมลองทำตารางคร่าว ๆ ตามที่ใบ CER. ส่งมาให้ลองดูให้ด้วยครับว่าในการใช้งานทวนสอบเครื่องมือตัวอื่นผมต้องใช้ค่าช่องไหน (ที่คิดไว้คือช่องสุดท้ายหรือเปล่าครับ)

รบกวนขอคำแนะนำจากพี่น้องทุกท่านด้วยครับเพราะผมมือใหม่มากสำหรับเรื่องนี้กลัวพาเขา
ล่มครับ
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำแนะนำครับ

Attached Files

#2 gan

gan

Premium Member

• Power Members

Posted 15 January 2011 - 04:30 PM

ควรหาครอสอบรมครับ สสท.

#3 nidit

nidit

Posted 17 January 2011 - 01:13 PM

ตอบ
ข้อ 1. Gauge Block ที่เราจะนำมาใช้งานเราต้องกำหนดค่าผิดพลาดไว้ด้วยครับ
ข้อ 2. การกำหนดค่าของ Gauge Block เราต้องทราบด้วยว่า เป็น ชนิดหรือ Class อะไรหรือถ้ามีใบจากผู้ผลิตให้มาด้วยก็ดูตาม Spec ของอุปกรณ์ครับ แล้วเอาค่าที่ได้จากผู้ผลิตมาตั้งเป็นเกณฑ์ผิดพลาดก็ได้
ข้อ 3. เมื่อเรากำหนดเกณฑ์ผิดพลาดไว้แล้วหรือดูจากผู้ผลิต เสร็จแล้วเราส่งสอบเทียบกับหน่วยงานอื่น เราได้รับผลการรับรองการสอบเทียบกลับมา ให้เราเอาค่า Error + Uncertainty แล้วไปเทียบกับเกณฑ์ผิด พลาดที่เรากำหนดไว้ หรือเอาจาก spec ของผู้ผลิต
ข้อ 4. เมื่อเรานำ Gauge Block ไปใช้งาน ให้เราใช้ค่า Norminal lenght + Error (-0.26 ที่แนบเอกสารมาให้) + Uncertaint ครับ

#4 ISO Consultant

ISO Consultant

Premium Member

• Power Members

Posted 20 January 2011 - 03:37 PM

QUOTE(desert eagle @ Jan 15 2011, 02:29 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากจะรบกวนพี่น้องทุกท่านขอสอบถามเกี่ยวกับ Gauge Block ครับ
คือผมส่ง Gauge Block สอบเทียบและก็ได้รับกลับมาเรียบร้อยพร้อมใบ CER. ( Steel Gauge block grade1 87 ชิ้น )
ในการใช้งานต่อจากนี้ของผมขอถามดังนี้ครับ
1. Gauge Block จริง ๆ แล้วมันต้องกำหนดค่าอะไรหรือเปล่าครับหรือผมสามารถนำมาใช้ได้เลย เช่น เครื่องมือตัวอื่นมีการกำหนดค่า error
2. จากข้อหนึ่งถ้าต้องมีการกำหนดต้องกำหนดอย่างไรครับ
3. ผมลองทำตารางคร่าว ๆ ตามที่ใบ CER. ส่งมาให้ลองดูให้ด้วยครับว่าในการใช้งานทวนสอบเครื่องมือตัวอื่นผมต้องใช้ค่าช่องไหน (ที่คิดไว้คือช่องสุดท้ายหรือเปล่าครับ)

รบกวนขอคำแนะนำจากพี่น้องทุกท่านด้วยครับเพราะผมมือใหม่มากสำหรับเรื่องนี้กลัวพาเขา
ล่มครับ
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำแนะนำครับ

การพิจารนาการใช้งานเครื่องมือที่ทำการสอบเทียบแล้วให้พิจารนาเบื้องต้นดังนี้ครับ
Total Uncertainty ไม่ควรจะมากกว่า 1/3 ของ Control limited หรือ varying for test
ค่า Error ทั่ได้รับ ซึ่งค่า Error แบ่งออกเป็น 2 กรณีดังนี้
- มีการกำหนดไว้ชัดเจนตามมาตรฐานสากล การพิจารนาให้ใช้เกณฑ์ที่ได้กำหนดไว้ซึ่งส่วนใหญ่แล้วจะเป็น Reference Standard
- สามารถใช้ค่าแก้ เพื่อให้การรายงานผลได้รายงานค่าที่ถูกต้อง (มิใช่ค่าที่อ่านได้)
แต่ว่าจากกระทู้ถามไม่มั่นใจว่านำไปใช้งานอะไร (สอบเทียบ ทวนสอบ ตรวจสอบ)

หากต้องการรายละเอียดเพิ่มเติม Mail มาได้นะครับ s_kozervanich@yahoo.com

#5 1178136ChineseDragon168

1178136ChineseDragon168

Posted 20 January 2011 - 04:30 PM

QUOTE(ISO Consultant @ Jan 20 2011, 03:37 PM) <{POST_SNAPBACK}>
การพิจารนาการใช้งานเครื่องมือที่ทำการสอบเทียบแล้วให้พิจารนาเบื้องต้นดังนี้ครับ
Total Uncertainty ไม่ควรจะมากกว่า 1/3 ของ Control limited หรือ varying for test
ค่า Error ทั่ได้รับ ซึ่งค่า Error แบ่งออกเป็น 2 กรณีดังนี้
- มีการกำหนดไว้ชัดเจนตามมาตรฐานสากล การพิจารนาให้ใช้เกณฑ์ที่ได้กำหนดไว้ซึ่งส่วนใหญ่แล้วจะเป็น Reference Standard
- สามารถใช้ค่าแก้ เพื่อให้การรายงานผลได้รายงานค่าที่ถูกต้อง (มิใช่ค่าที่อ่านได้)
แต่ว่าจากกระทู้ถามไม่มั่นใจว่านำไปใช้งานอะไร (สอบเทียบ ทวนสอบ ตรวจสอบ)

หากต้องการรายละเอียดเพิ่มเติม Mail มาได้นะครับ s_kozervanich@yahoo.com

หากจะ ยึดหลัก JIS std. ก็ ได้ โปรดดู ที่ JIS B 7506 (1997) รายละเอียด มากกกกก ครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users