Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอวิธีการสอบเทียบอุณหภูมิในรถที่ใช้ขนส่งสินค้า

• This topic is locked This topic is locked
5 replies to this topic

#1 pupusang

pupusang

Posted 06 January 2011 - 08:41 AM

ขอความช่วยเหลือค่ะ อยากได้วิธีการสอบเทียบอุณหภูมิในรถที่ใช้ขนส่งสินค้า ว่ามีการสอบเทียบอย่างไร เนื่องจากโดย NC รบกวนด้วยนะค่ะ
ขอบคุณมากมายค่ะ

#2 ISO Consultant

ISO Consultant

Premium Member

• Power Members

Posted 06 January 2011 - 12:04 PM

QUOTE(pupusang @ Jan 6 2011, 08:41 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอความช่วยเหลือค่ะ อยากได้วิธีการสอบเทียบอุณหภูมิในรถที่ใช้ขนส่งสินค้า ว่ามีการสอบเทียบอย่างไร เนื่องจากโดย NC รบกวนด้วยนะค่ะ
ขอบคุณมากมายค่ะ

ไม่มั่นใจว่าอุณภูมิของรถขนส่งสินค้าจำเป็นถึงขั้นต้องสอบเทียบ น่าจะเป็นเพียงแค่การทวนสอบ (Verified) ในกรณีที่ได้มีการกำหนดเรื่องการควบคุมอุณภูมิไว้ ดังนั้นใช้วิธี Direct copmarion กับ Reference temp sensor ก็น่าจะเพียงพอนะครับ
ต้องการรายละเอียด/ข้อมูลเพิ่มเติม mail มาก็ได้นะครับ s_kozervanich@yahoo.com

#3 pupusang

pupusang

Posted 10 January 2011 - 09:25 AM

QUOTE(ISO Consultant @ Jan 6 2011, 12:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่มั่นใจว่าอุณภูมิของรถขนส่งสินค้าจำเป็นถึงขั้นต้องสอบเทียบ น่าจะเป็นเพียงแค่การทวนสอบ (Verified) ในกรณีที่ได้มีการกำหนดเรื่องการควบคุมอุณภูมิไว้ ดังนั้นใช้วิธี Direct copmarion กับ Reference temp sensor ก็น่าจะเพียงพอนะครับ
ต้องการรายละเอียด/ข้อมูลเพิ่มเติม mail มาก็ได้นะครับ s_kozervanich@yahoo.com

ขอบคุณมากๆเลยคะ พี่ สำหรับคำแนะนำ ถ้ามีข้อสงสัยประการใด ปูจะ Mailไปรบกวนอีกนะจ้ะ

#4 nidit

nidit

Posted 11 January 2011 - 10:36 AM

QUOTE(pupusang @ Jan 10 2011, 09:25 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณมากๆเลยคะ พี่ สำหรับคำแนะนำ ถ้ามีข้อสงสัยประการใด ปูจะ Mailไปรบกวนอีกนะจ้ะ

ให้ลองดูอุปกรณ์ที่ใช้วัดอุณหภูมิที่ใช้ในการวัด เช่น Temp. Controller, Thermister, อุปกรณ์จำพวกนี้สามารถสอบเทียบได้ครับ หรืออีกวิธี ก็ใช้วิธีการ Compairision ก็ได้โดยเอาหัวเซ็นเซอร์ของเครื่องมาตรฐานไปวัดเปรียบเทียบกับเซนเซอร์ของอุปกรณ์ที่
ติดตั้งอยู่ครับ จดค่าแล้วบันทึกผลไว้ แต่วิธีหลังน่าจะดีกว่า ครับ

#5 pupusang

pupusang

Posted 11 January 2011 - 11:27 AM

QUOTE(nidit @ Jan 11 2011, 10:36 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ให้ลองดูอุปกรณ์ที่ใช้วัดอุณหภูมิที่ใช้ในการวัด เช่น Temp. Controller, Thermister, อุปกรณ์จำพวกนี้สามารถสอบเทียบได้ครับ หรืออีกวิธี ก็ใช้วิธีการ Compairision ก็ได้โดยเอาหัวเซ็นเซอร์ของเครื่องมาตรฐานไปวัดเปรียบเทียบกับเซนเซอร์ของอุปกรณ์ที่
ติดตั้งอยู่ครับ จดค่าแล้วบันทึกผลไว้ แต่วิธีหลังน่าจะดีกว่า ครับ

ขอบคุณมากนะค่ะ สำหรับการให้คำปรึกษาและข้อแนะนำ ถ้ามีข้อสงสัยประการใดจะรบกวนอีกครั้งนะจ้ะ

#6 pupusang

pupusang

Posted 11 January 2011 - 11:31 AM

QUOTE(nidit @ Jan 11 2011, 10:36 AM) <{POST_SNAPBACK}>

รบกวนมีวิธีการหรือเอกสารอ้างอิงมั้ยค่ะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users