Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ไม่เข้าใจในข้อกำหนด 8.2.4

• This topic is locked This topic is locked
5 replies to this topic

#1 Chatchy

Chatchy

Premium Member

• Power Members
  • Interests:-

Posted 07 December 2010 - 05:47 PM

8.2.4 Monitoring and measurement of product

ในข้อนี้ผมตีความหมายไม่ชัดเจนครับ
รบกวนพี่ ๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

#2 Qik

Qik

Posted 07 December 2010 - 06:40 PM

QUOTE(Chatchy @ Dec 7 2010, 05:47 PM) <{POST_SNAPBACK}>
8.2.4 Monitoring and measurement of product

ในข้อนี้ผมตีความหมายไม่ชัดเจนครับ
รบกวนพี่ ๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

จัดทำเอกสาร QP WI SD FM แล้วนำไปปฏิบัติ

1.ตรวจวัด ตั้งแต่ Incoming, Inprocess, Final และ Outgoing.
2.ต้องบันทึกผลการตรวจวัดให้สอดคล้องกับหลักเกณฑ์ที่ยอมรับ
3.ต้องแสดงสถานะการตรวจวัดและทดสอบ
4.ต้องมีผู้มีอำนาจอนุมัติผล ก่อนส่งมอบ

ส่วนจะทำอย่างไร ก็แล้วแต่ธุรกิจขององค์กร

ลองอ่านของท่านอื่นๆๆด้วย

#3 Chatchy

Chatchy

Posted 08 December 2010 - 09:40 AM

ขอบคุณครับ

#4 ทิ.

ทิ.

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 08 December 2010 - 09:54 AM

- สำหรับข้อกำหนด 8.2.4 (การเฝ้าติดตามและการวัดผลิตภัณฑ์)
โดยหน่วยงานที่ตรงกับข้อกำหนดนี้ คงหนีไม่พ้น แผนกควบคุมคุณภาพ หรือ QC นั่นเอง ครับ!

- ซึ่งข้อกำหนดดังกล่าว ได้กำหนดให้องค์กร/บริษัท ต้องมีการจัดการเกี่ยวกับ การตรวจสอบและทดสอบ
ผลิตภัณฑ์ (หมายถึง วัตถุดิบ , ปัจจัยการผลิต เช่น ถุงบรรจุ , สินค้าสำเร็จรูป) ว่า ON Spec. หรือไม่?
แล้วถ้า OFF Spec. จะมีแนวทางในการจัดการอย่างไร?... ครับ!

- ดังนั้น ในการอธิบายเกี่ยวกับกระบวนการ ของข้อกำหนด 8.2.4 คงเป็นไปตาม PDCA นั่นเอง... ครับ!

" ʵ

#5 Chatchy

Chatchy

Posted 08 December 2010 - 10:21 AM

ขอบคุณอาจารย์ ทิ มากครับ

#6 Chatchy

Chatchy

Posted 08 December 2010 - 10:23 AM

ผมมีคำถามเพิ่มเติมครับ
ในส่วนของทีมวางแผน อย่าง Planning หรือ Marketing
นั้นข้อกำหนด 5.4.1 หรือ 7.3 จะเกี่ยวข้องครับ

หมายเหตุ ทั้ง2ทีมนี้ไม่ได้เป็นผู้ออกแบบ พัฒนา เป็นเพียงผู้วางแผนให้งานนั้นออกมาบริการลูกค้าได้อย่างมีประสิทธิผลครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users