Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

Master List ถือว่าเป็น WI หรือ Form

• This topic is locked This topic is locked
6 replies to this topic

#1 orara

orara

Super Member

Posted 06 December 2010 - 11:45 AM

อยากทรายว่า Master list เอกสารต่าง ๆ เป็นฟอร๋มหรือ wi

คือว่าเห็นที่บริษัทเขียนว่าเป็น WI แต่เราคิดว่าเป็นฟอร์ม

ขอความกระจ่างด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

smiley-signs028.gif smiley-signs028.gif smiley-signs028.gif

#2 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 06 December 2010 - 12:22 PM

วิเคราะห์กันเล่นๆ นะครับ
work instruction หมายถึ ง เอกสารที่อธิบายถึง เทคนิค หรือวิธีทำงานเฉพาะเรื่อง (How)
Form หมายถึง เอกสารชนิดหนึ่งที่ใช้บันทึกข้อมูลการปฏิบัติงาน

ส่วน Master List นั้นเกิดจากการที่เรา บันทึกข้อมูล รายชื่อเอกสารต่างๆ ที่มีใช้งานในบริษัท ลงใน แบบฟอร์มเปล่าๆ
จากนั้น เราก็ต้องควบคุมเนื้อหาใน Form ให้ทันสมัย เพราะมีการนำ ข้อมูลไปใช้งานต่อ

จากนิยามข้างบน อาจจะไม่ชัดนักถ้าจะเรียกมันว่า work instruction
แต่สำหรับ แบบฟอร์ม ค่อนข้างชัดเจน และเมื่อเราใช้ ข้อมูลที่บันทึกไว้ในแบบฟอร์ม ไปใช้ในการทำงาน (เช่นเดียวกับ SOP หรือwork instruction ในการทำงาน)
เราอาจเรียกมันว่า แบบฟอร์มชนิดพิเศษ

แต่ไม่ว่า จะเรียกว่าอะไร ก็ไม่ควรซีเรียสกับมันมากนักนะครับ เหมือนกับที่ สุดยอดผู้นำจีนเคยกล่าวไว้ว่า 'ไม่ว่าแมวจะสีอะไร ขอให้จับหนูได้ก็พอแย๊ว'

"

#3 orara

orara

Super Member

Posted 06 December 2010 - 03:20 PM

QUOTE(จอมโจรจอมใจ @ Dec 6 2010, 12:22 PM) <{POST_SNAPBACK}>
วิเคราะห์กันเล่นๆ นะครับ
work instruction หมายถึ ง เอกสารที่อธิบายถึง เทคนิค หรือวิธีทำงานเฉพาะเรื่อง (How)
Form หมายถึง เอกสารชนิดหนึ่งที่ใช้บันทึกข้อมูลการปฏิบัติงาน

ส่วน Master List นั้นเกิดจากการที่เรา บันทึกข้อมูล รายชื่อเอกสารต่างๆ ที่มีใช้งานในบริษัท ลงใน แบบฟอร์มเปล่าๆ
จากนั้น เราก็ต้องควบคุมเนื้อหาใน Form ให้ทันสมัย เพราะมีการนำ ข้อมูลไปใช้งานต่อ

จากนิยามข้างบน อาจจะไม่ชัดนักถ้าจะเรียกมันว่า work instruction
แต่สำหรับ แบบฟอร์ม ค่อนข้างชัดเจน และเมื่อเราใช้ ข้อมูลที่บันทึกไว้ในแบบฟอร์ม ไปใช้ในการทำงาน (เช่นเดียวกับ SOP หรือwork instruction ในการทำงาน)
เราอาจเรียกมันว่า แบบฟอร์มชนิดพิเศษ

แต่ไม่ว่า จะเรียกว่าอะไร ก็ไม่ควรซีเรียสกับมันมากนักนะครับ เหมือนกับที่ สุดยอดผู้นำจีนเคยกล่าวไว้ว่า 'ไม่ว่าแมวจะสีอะไร ขอให้จับหนูได้ก็พอแย๊ว'

smiley-signs007.gif smiley-signs007.gif

ขอบคุณมากเลยนะคะ

smiley-signs001.gif smiley-signs001.gif smiley-signs001.gif smiley-eatdrink004.gif

#4 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 06 December 2010 - 04:24 PM

อิอิ หลุมพลาง ISO

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#5 iso_woman

iso_woman

Supreme Member

• Power Members

Posted 07 December 2010 - 01:52 PM

Master list คือ บัญชีรายชื่อเอกสาร ส่วนใหญ่ เกิดขึ้นมาจาก Procedure เรื่องการควบคุมเอกสาร เป็นรายการเอกสารที่บ่งบอกว่าปัจจุบันเอกสารเรามีอะไรบ้าง ฉบับที่เท่าไหร่ มีผลบังคับใช้เมื่อไหร่ เป็นส่วนหนึ่งของ Procedure ค่ะ

ซึ่งเราจะถือว่ามันคือแบบฟอร์ม (Form) และถ้าเราลงข้อมูลไป จะถือว่ามันคือบันทึก (Record) ค่ะ

ตามที่เข้าใจนะคะ

#6 ทิ.

ทิ.

Posted 07 December 2010 - 03:01 PM

iso_woman -------> smiley-signs007.gif

" ʵ

#7 chada

chada

Supreme Member

• Power Members

Posted 07 December 2010 - 04:06 PM

QUOTE(iso_woman @ Dec 7 2010, 01:52 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Master list คือ บัญชีรายชื่อเอกสาร ส่วนใหญ่ เกิดขึ้นมาจาก Procedure เรื่องการควบคุมเอกสาร เป็นรายการเอกสารที่บ่งบอกว่าปัจจุบันเอกสารเรามีอะไรบ้าง ฉบับที่เท่าไหร่ มีผลบังคับใช้เมื่อไหร่ เป็นส่วนหนึ่งของ Procedure ค่ะ

ซึ่งเราจะถือว่ามันคือแบบฟอร์ม (Form) และถ้าเราลงข้อมูลไป จะถือว่ามันคือบันทึก (Record) ค่ะ

ตามที่เข้าใจนะคะ

เห็นด้วยคะ smiley-signs007.gif Master List จัดเป็นเอกสารประเภทฟอร์ม ใช้บันทึกรายละเอียดเกี่ยวกับเอกสารทั้งหมด

ที่จัดทำตามข้อกำหนดของระบบ ISO และเพื่อให้สอดคล้องกับการปฏิบัติงานของบริษัท เพื่อจะได้ทราบประวัติของเอกสารที่จัดทำ

แต่ละฉบับว่าเริ่มบังคับใช้วันไหน เจ้าของเอกสารคือหน่วยงานใด มีใครครอบครองบ้าง สถานะของเอกสารบังคับใช้หรือยกเลิกการใช้ ฯลฯ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users