Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ใบอนุมัติปล่อยผ่านเพื่อจำหน่ายใน GMP

• This topic is locked This topic is locked
5 replies to this topic

#1 entz

entz

Super Member

Posted 24 November 2010 - 11:31 AM

จำเป็นต้องมีมั้ยครับ คือพอดีโรงงานเป็นบริษัทรับทำแบรนเครื่องสำอางอ่ะครับ แล้วมี product หลายตัวมากๆ
ถ้าจะให้ทำทุกตัวเลยจะทำให้งานช้ามาก และเปลืองค่ากระดาษมากอ่ะครับ

ขอบคุณมากๆครับ

#2 Suppadej

Suppadej

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 24 November 2010 - 12:49 PM

ปัจจุบันที่โรงงานของคุณได้รับการรับรองระบบ GMP แล้วหรือยังครับ

แล้วเป็นโรงงานที่รับจ้างผลิตเครื่องสำอางใช่ไหมครับ

ซึ่งตามคู่มือการตรวจประเมินสถานที่ผลิตตามหลักเกณฑ์วิธีการที่ดีในการผลิตเครื่อง

สำอางฉบับปรับปรุง เมษายน 2549 ของ อย. จะระบุดังนี้

ข้อกำหนดที่ 12.11 หมวดการ release เครื่องสำอางสำเร็จรูป

12.11.1 มี SOP การ release ที่เหมาะสม และปฏิบัติตามวิธีที่กำหนด

12.11.2 มีการตรวจสอบเครื่องสำอางสำเร็จรูปที่บรรจุหีบห่อแล้ว ตรวจสอบบันทึกการผลิต

บันทึกการบรรจุ บันทึกการควบคุมคุณภาพ ให้ถูกต้องตามกำหนด ก่อนอนุมัติให้นำออก

จำหน่าย

หมายเหตุ - ถ้าไม่มีการตรวจสอบ ตามข้อ 12.11.2 ถือเป็น critical defect

"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#3 entz

entz

Super Member

Posted 24 November 2010 - 01:27 PM

QUOTE(Suppadej @ Nov 24 2010, 12:49 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ปัจจุบันที่โรงงานของคุณได้รับการรับรองระบบ GMP แล้วหรือยังครับ

แล้วเป็นโรงงานที่รับจ้างผลิตเครื่องสำอางใช่ไหมครับ

ซึ่งตามคู่มือการตรวจประเมินสถานที่ผลิตตามหลักเกณฑ์วิธีการที่ดีในการผลิตเครื่อง

สำอางฉบับปรับปรุง เมษายน 2549 ของ อย. จะระบุดังนี้

ข้อกำหนดที่ 12.11 หมวดการ release เครื่องสำอางสำเร็จรูป

12.11.1 มี SOP การ release ที่เหมาะสม และปฏิบัติตามวิธีที่กำหนด

12.11.2 มีการตรวจสอบเครื่องสำอางสำเร็จรูปที่บรรจุหีบห่อแล้ว ตรวจสอบบันทึกการผลิต

บันทึกการบรรจุ บันทึกการควบคุมคุณภาพ ให้ถูกต้องตามกำหนด ก่อนอนุมัติให้นำออก

จำหน่าย

หมายเหตุ - ถ้าไม่มีการตรวจสอบ ตามข้อ 12.11.2 ถือเป็น critical defect

สรุปคือต้องมีใช่มั้ยครับ ขอบคุณมากครับ

#4 Suppadej

Suppadej

Posted 24 November 2010 - 05:32 PM

QUOTE(entz @ Nov 24 2010, 01:27 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สรุปคือต้องมีใช่มั้ยครับ ขอบคุณมากครับ

ตีความข้อกำหนดข้อนี้

สรุปว่าการ Release เครื่องสำอางสำเร็จรูป สามารถไม่มีใบ Approved ได้ แต่คุณต้องสร้างระบบการจัดการที่ทำให้มั่นใจได้ว่าจะไม่ปล่อยเครื่องสอางสำเร็จรูปที
่ยังไม่ผ่านการ Approved ไปให้ลูกค้าครับ โดยคุณต้องจัดทำเป็น SOP แล้วคุณต้องจัดเก็บบันทึกการผลิต บันทึกการบรรจุ บันทึกการควบคุมคุณภาพ ตามที่ อย. กำหนดไว้ด้วยครับ
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#5 Suppadej

Suppadej

Posted 24 November 2010 - 09:32 PM

เก็บเอาไว้ศึกษา

"คู่มือการตรวจประเมินสถานที่ผลิตตามหลักเกณฑ์วิธีการที่ดีในการผลิตเครื่องสำอา
งฉบับปรับปรุง เมษายน 2549"

http://e-cosmetic.fd...stand_mod/3.pdf

#6 QA Why

QA Why

Posted 24 November 2010 - 10:33 PM

ขอบคุณค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users