Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามผู้รู้ครับในเรื่อง iso 9001:2008 การควบคุม soft ware

• This topic is locked This topic is locked
15 replies to this topic

#1 numchon

numchon

Posted 20 December 2008 - 02:45 PM

ที่ทำงานกำลังมีแผนที่ เปลี่ยนจาก iso9001:2000 เป็น iso9001:2008
แต่ประเด็นเรื่องการควบคุม soft ware ยังไม่ค่อยเข้าใจครับ
รบกวนผู้รู้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นครับผม
numchon
si_sa_m@hotmail.com

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 20 December 2008 - 07:02 PM

QUOTE(numchon @ Dec 20 2008, 02:45 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ที่ทำงานกำลังมีแผนที่ เปลี่ยนจาก iso9001:2000 เป็น iso9001:2008
แต่ประเด็นเรื่องการควบคุม soft ware ยังไม่ค่อยเข้าใจครับ
รบกวนผู้รู้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นครับผม
numchon

ช่วยขยายความหน่อยได้ไหมครับ ว่า software ที่ว่านี้ เป็น software แบบไหน
เราใช้เป็นเครื่องมือวัด หรือว่า ใช้งานในคอมพิวเตอร์ทั่วๆไป
หรือว่าบริษัทผลิต software
ขยายชัดๆหน่อยได้ไหมครับ เกรงว่าจะนำเสนอข้อมูลไม่ตรงตามที่สงสัยครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 Tuk

Tuk

Kitti Ampawa

Posted 23 December 2008 - 11:14 AM

ใช่การควบคุม Information Technology หรือเปล่าครับ.
Mr. Kitti Ampawa
kampawa@gmail.com

#4 numchon

numchon

Posted 23 December 2008 - 12:54 PM

soft ware ที่ต้องควบคุมต้องควบคุมรวมถึงที่ใช้สำนักงานเช่น microsoft office หรือเปล่า
หรือเฉพาะที่ใช้ตัดสินผลผลิตภัณฑ์เท่านั้นครับ

#5 Tuk

Tuk

Kitti Ampawa

Posted 23 December 2008 - 01:22 PM

พิจารณา Softwares ที่มีผลกระทบกับคุณภาพของผลิตภัณฑ์เท่านั้นครับ. เช่น
โปรแกรมในเครื่องมือตรวจสอบ ทดสอบชิ้นงาน ในเครื่องจักรที่มีการใช้ Softwares เช่น
โปรแกรมในเครื่อง CNC เป็นต้น
Mr. Kitti Ampawa
kampawa@gmail.com

#6 sherry

sherry

Supreme Member

• Power Members

Posted 08 June 2009 - 01:43 PM

พอดีจะ เปลี่ยน เป็น ISO9001;2008 เรื่อง การควบคุม IT จะต้องควบคุมเรื่องใดบ้าง ถ้าเป็นข้อมูลทั่วๆ ไปต้องมีการควบคุมหรือไม่ และจะต้องเน้นควบคุมอะไรบ้าง

#7 7EleveN

7EleveN

Posted 16 July 2009 - 09:51 PM

ตอนนี้พอดีผมต้องดูตรงนี้อยู่เหมือนกันครับ

ไม่ทราบว่าตอนนี้ที่เปลี่ยนเป็น Version 2008 แล้ว IT ต้องเน้นเรื่องอะไรบ้างครับ

ได้ไปเข้าฟังครั้งนึง จากเท่าที่ได้รับฟังมาแล้วสิ่งที่ต้องดูหลักๆจะมีสองเรื่อง

ข้อแรกเกี่ยวกับต้องกฎระเบียบต่างๆรวมไปถึงกฎหมาย และ เรื่องของการควบคุม Outsource ไม่ทราบว่าที่ผมได้ฟังมานั้นถูกหรือเปล่าครับ

#8 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 17 July 2009 - 11:18 AM

มาช่วยแชร์นะครับจากการตรวจได้รับการรับรองแล้ว Version 2008 ในส่วนของ IT จะเน้นในเรื่องของการ Backup ข้อมูลที่องค์กรใช้ในการทำงาน เช่น บางองค์กรอาจบันทึกคุณภาพใน Program เลย หรือ ข้อมูลที่จัดเก็บในรูป softcopy ทั้งหมด การ backup อาจทำโดย เช่น มี harddisk ต่างหากในการ backup กำหนดความถี่ในการ backup กำหนดผู้รับผิืดชอบ หรือ บางหน่วยงานอาจบอกว่าใช้ DVD_RW ในการ Backup ก้อได้แล้วแต่องค์กร แต่ส่วนใหญ่ในส่วนของ IT ควรทำไปถึงเรื่อง การPM และ Break Down ด้วยครับอิอิ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#9 lnwqmr

lnwqmr

Posted 26 July 2009 - 09:50 PM

QUOTE(iso_man @ Jul 17 2009, 11:18 AM) <{POST_SNAPBACK}>
มาช่วยแชร์นะครับจากการตรวจได้รับการรับรองแล้ว Version 2008 ในส่วนของ IT จะเน้นในเรื่องของการ Backup ข้อมูลที่องค์กรใช้ในการทำงาน เช่น บางองค์กรอาจบันทึกคุณภาพใน Program เลย หรือ ข้อมูลที่จัดเก็บในรูป softcopy ทั้งหมด การ backup อาจทำโดย เช่น มี harddisk ต่างหากในการ backup กำหนดความถี่ในการ backup กำหนดผู้รับผิืดชอบ หรือ บางหน่วยงานอาจบอกว่าใช้ DVD_RW ในการ Backup ก้อได้แล้วแต่องค์กร แต่ส่วนใหญ่ในส่วนของ IT ควรทำไปถึงเรื่อง การPM และ Break Down ด้วยครับอิอิ

แผนการแบ๊คอัพข้อมูล ตัวบุคคลผู้รับผิดชอบ แผนการอัพเดตแอนตี้ไวรัส การทำPMเครื่องคอมพิวเตอร์ที่ใช้

#10 pond

pond

Premium Member

Posted 06 August 2009 - 03:51 PM

QUOTE(lnwqmr @ Jul 26 2009, 09:50 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แผนการแบ๊คอัพข้อมูล ตัวบุคคลผู้รับผิดชอบ แผนการอัพเดตแอนตี้ไวรัส การทำPMเครื่องคอมพิวเตอร์ที่ใช้

พอมีตัวอย่าง Procedure มั้ยค่ะ กำลังจะปรับปรุงอยู่พอดี
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

#11 thaiservtech@hotmail.com

thaiservtech@hotmail.com

Posted 11 August 2009 - 09:06 AM

QUOTE(pond @ Aug 6 2009, 03:51 PM) <{POST_SNAPBACK}>
พอมีตัวอย่าง Procedure มั้ยค่ะ กำลังจะปรับปรุงอยู่พอดี
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

smiley-eatdrink003.gif มีคำถามครับ ถ้าหาก บริษัทฯ ใช้ SAP เป็น S/W ERP หลัก 80% ของ Process ในบริษัท ต้องทำการตั้งวิธีทดสอบ
หรือ ทำอะไรกับตัว S/W นี้อะป่าวครับ เนื่องจากเค้าเป็น S/W ระดับโลก คาใจมากครับ

#12 synceacctive

synceacctive

Posted 20 August 2009 - 01:52 PM

ขอตัวอย่างด้วยได้มั้ยครับ

#13 synceacctive

synceacctive

Posted 20 August 2009 - 01:53 PM

ลืม E-Mail
synceacctive@hotmail.com

ขอบคุณครับ

#14 SCi

SCi

Premium Member

Posted 21 October 2009 - 01:10 PM

บริษัทเป็นธุรกิจขนส่งสินค้าและให้เช่าคลังสินค้า Software ที่ใช้ในการทำงานเป็นประเภทโปรแกรมเฉพาะ (L2000) และระบบการจัดการคลังสินค้า ต้องมีการควบคุมหรือทวนสอบตัวโปรแกรมหรือไม่ ถ้าต้องไม่ทราบว่าควรทำอย่างไร พอมีท่านผู้เชี่ยวชาญหรือประสบการณ์รบกวนช่วยชี้แนะด้วยค่ะ smiley-signs001.gif

#15 kritsana

kritsana

Posted 14 December 2009 - 02:59 PM

QUOTE(numchon @ Dec 20 2008, 02:45 PM) <{POST_SNAPBACK}>
numchon

ขอด้วยคับ
k.kritsana_@hotmail.com

#16 ple_sawittree

ple_sawittree

Supreme Member

Posted 26 May 2010 - 01:37 PM

ขอบคุณค่ะ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users