Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

เครื่องมือวัดใหม่แต่เก็บไว้นาน..Cal. or not ?

• This topic is locked This topic is locked
14 replies to this topic

#1 o-ple

o-ple

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 08 November 2010 - 02:53 PM

อยากทราบว่า ในกรณีที่เรามีเครื่องมือวัดใหม่แกะกล่อง แต่เก็บไว้นาน 1-2 ปี จำเป็นต้องส่งไป Cal. ก่อนใช้งานหรือไม่คะ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 08 November 2010 - 07:43 PM

เตรื่องมือวัดชิ้นนั้น มีผลกระทบต่อคุณภาพของงานที่จะวัดหรือไม่ครับ แล้วก่อนหน้านั้นเคยสอบเทียบมาก่อนหรือเปล่า

เก็บไว้ 1-2 ปี สภาวะการเก็บเป็นอย่างไรบ้าง เช่น Temp การสั่นสะเทือน ฝุ่นละออง ความชื้น เป้นต้น

#3 o-ple

o-ple

Posted 09 November 2010 - 08:31 AM

QUOTE(Food Safety @ Nov 8 2010, 07:43 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เตรื่องมือวัดชิ้นนั้น มีผลกระทบต่อคุณภาพของงานที่จะวัดหรือไม่ครับ แล้วก่อนหน้านั้นเคยสอบเทียบมาก่อนหรือเปล่า

เก็บไว้ 1-2 ปี สภาวะการเก็บเป็นอย่างไรบ้าง เช่น Temp การสั่นสะเทือน ฝุ่นละออง ความชื้น เป้นต้น

ขอบคุณมากค่ะ

มีผลกระทบกับคุณภาพงานค่ะ
ยังไม่เคยส่ง cal. เลยค่ะ ซื้อมาใหม่
เก็บไว้ในกล่องที่มากับ gauge ค่ะ
ก็จัดเก็บใน condition ที่ปกติค่ะ

#4 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 09 November 2010 - 08:42 AM

มีกระบวนการทวนสอบภายในหรือเป่าครับน้องเปิ้ล ถ้ามีสามารถใช้กระบวนการทวนสอบภายในของเราเองรับรองได้ครับ แต่ถ้าไม่มีการส่ง Cal หรือหากมีใบ cal มาจากโรงงานแล้วก็สามารถยอมรับได้ครับ แต่ต้องแน่ใจว่าเครื่องมือไม่ได้นำไปใช้จนเสื่อมสภาพนะจ๊ะ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#5 ทิ.

ทิ.

Posted 09 November 2010 - 09:14 AM

- ตามข้อกำหนด 7.6a เครื่องมือวัดก่อนนำมาใช้งานต้องได้รับการสอบเทียบ ตามช่วงเวลาที่กำหนด
และต้องสามารถกลับได้ถึงมาตรฐานนานาชาติหรือมาตรฐานแห่งชาติ

- ดังนั้น ต้องมีการสอบเทียบก่อนนำมาใช้งาน ครับ ถึงแม้ว่าเครื่องมือวัดดังกล่าวจะผ่านการสอบเทียบ
แต่ถูกเก็บไว้ ด้วยเหตุบางประการ เช่น เลิกการใช้งาน เป็นระยะเวลา 2 ปี แต่ถ้ามีการนำกลับมาใช้ใหม่
ก็ต้องมีการสอบเทียบใหม่ ครับ ..... แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องดูช่วงระยะเวลาของการสอบเทียบของ
เครื่องมือวัด ดังกล่าวด้วย ครับ!!!

" ʵ

#6 schatjaeoen

schatjaeoen

Supreme Member

• Power Members

Posted 09 November 2010 - 10:25 AM

QUOTE(o-ple @ Nov 9 2010, 08:31 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณมากค่ะ

มีผลกระทบกับคุณภาพงานค่ะ
ยังไม่เคยส่ง cal. เลยค่ะ ซื้อมาใหม่
เก็บไว้ในกล่องที่มากับ gauge ค่ะ
ก็จัดเก็บใน condition ที่ปกติค่ะ

คุณต้องยืนยันให้ได้ว่าไม่มีการนำไปใช้จริงถึงจะไม่ต้องสอบเทียบ
เหตุผลคือก่อนที่เราจะซื้อเครื่องมือมาทางร้านที่เราสั่งซื้อเขาก็เก็บ
เอาใว้ไม่รู้ว่านานเท่าไรแต่เขาไม่ได้เอาไปใช้งานเหมือนกับที่เรา
เก็บนั้นแหละเพราะฉะนั้นเราสามารถอ้างอิงใบ Inspection report
ของเครื่องมือนั้นได้เลยแต่ที่ต้องห่วงคือการเก็บ Condition ปรกติ
ของคุณมันอย่างไร
อย่าลืมเอาเข้าสู่ระบบสอบเทียบด้วยละสำคัญ

#7 o-ple

o-ple

Posted 09 November 2010 - 10:38 AM

QUOTE(schatjaeoen @ Nov 9 2010, 10:25 AM) <{POST_SNAPBACK}>
คุณต้องยืนยันให้ได้ว่าไม่มีการนำไปใช้จริงถึงจะไม่ต้องสอบเทียบ
เหตุผลคือก่อนที่เราจะซื้อเครื่องมือมาทางร้านที่เราสั่งซื้อเขาก็เก็บ
เอาใว้ไม่รู้ว่านานเท่าไรแต่เขาไม่ได้เอาไปใช้งานเหมือนกับที่เรา
เก็บนั้นแหละเพราะฉะนั้นเราสามารถอ้างอิงใบ Inspection report
ของเครื่องมือนั้นได้เลยแต่ที่ต้องห่วงคือการเก็บ Condition ปรกติ
ของคุณมันอย่างไร
อย่าลืมเอาเข้าสู่ระบบสอบเทียบด้วยละสำคัญ

ไม่มีใครเอาไปใช้ เพราะเป็นคน control เครื่องมือวัดเอง ค่ะ
condition ปกติ หมายถึง เก็บในกล่องที่มากับ gauge เก็บในลิ้นชักของตู้เก็บเครื่องมือวัดโดยเฉพาะ ค่ะ ..

Thanks,

#8 o-ple

o-ple

Posted 09 November 2010 - 10:38 AM

QUOTE(ทิ. @ Nov 9 2010, 09:14 AM) <{POST_SNAPBACK}>

- ตามข้อกำหนด 7.6a เครื่องมือวัดก่อนนำมาใช้งานต้องได้รับการสอบเทียบ ตามช่วงเวลาที่กำหนด
และต้องสามารถกลับได้ถึงมาตรฐานนานาชาติหรือมาตรฐานแห่งชาติ

- ดังนั้น ต้องมีการสอบเทียบก่อนนำมาใช้งาน ครับ ถึงแม้ว่าเครื่องมือวัดดังกล่าวจะผ่านการสอบเทียบ
แต่ถูกเก็บไว้ ด้วยเหตุบางประการ เช่น เลิกการใช้งาน เป็นระยะเวลา 2 ปี แต่ถ้ามีการนำกลับมาใช้ใหม่
ก็ต้องมีการสอบเทียบใหม่ ครับ ..... แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องดูช่วงระยะเวลาของการสอบเทียบของ
เครื่องมือวัด ดังกล่าวด้วย ครับ!!!

Thanks ka

#9 o-ple

o-ple

Posted 09 November 2010 - 10:40 AM

QUOTE(iso_man @ Nov 9 2010, 08:42 AM) <{POST_SNAPBACK}>
มีกระบวนการทวนสอบภายในหรือเป่าครับน้องเปิ้ล ถ้ามีสามารถใช้กระบวนการทวนสอบภายในของเราเองรับรองได้ครับ แต่ถ้าไม่มีการส่ง Cal หรือหากมีใบ cal มาจากโรงงานแล้วก็สามารถยอมรับได้ครับ แต่ต้องแน่ใจว่าเครื่องมือไม่ได้นำไปใช้จนเสื่อมสภาพนะจ๊ะ

gauge ตัวนี้ ไม่มี Verify ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

#10 iso_man

iso_man

Posted 09 November 2010 - 10:43 AM

เป็น gauge Block เหรอ อย่างนั้นแนะนำส่ง Cal ภายนอกจะดีกว่านะเพื่อเอาเป็นค่า Ref

QUOTE(o-ple @ Nov 9 2010, 10:40 AM) <{POST_SNAPBACK}>
gauge ตัวนี้ ไม่มี Verify ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com

#11 o-ple

o-ple

Posted 09 November 2010 - 12:56 PM

QUOTE(iso_man @ Nov 9 2010, 10:43 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เป็น gauge Block เหรอ อย่างนั้นแนะนำส่ง Cal ภายนอกจะดีกว่านะเพื่อเอาเป็นค่า Ref

dial gauge ka

#12 PDCAman

PDCAman

Posted 09 November 2010 - 01:00 PM

สรุปประเด็นของคุณOpleน่าจะหมายถึง "เครื่องมือใหม่ๆแกะกล่อง" ต้องสอบเทียบไหม? คำตอบก็คือเราแน่ใจได้อย่างไรว่าเครื่องมือใหม่นั้นจะเที่ยงตรงเสมอไป? เพราะฉนั้นแม้คุณจะเก็บมันทนุถนอมไว้อย่างดี ไม่ตก หล่นใดๆ ขอยืนยันว่าคุณต้องสอบเทียบก่อนใช้งานครับ ประเด็นเรื่องการนำไปใช้มาก่อนดังนั้นต้องสอบเทียบ มันก็เป็นคนละเรื่องกันด้วยครับ

#13 iso_man

iso_man

Posted 09 November 2010 - 01:28 PM

พี่ว่าส่งสอบเทียบภายนอกดีกว่านะน้องเปิ้นเพื่อให้เกิดความมั่นใจในการนำไปใช้ และได้ตามมาตรฐานที่ระบบต้องการ

QUOTE(o-ple @ Nov 9 2010, 12:56 PM) <{POST_SNAPBACK}>
dial gauge ka

#14 ple_sawittree

ple_sawittree

Supreme Member

• Power Members

Posted 09 November 2010 - 02:10 PM

เก็บข้อมูลค่ะ

#15 o-ple

o-ple

Posted 10 November 2010 - 08:27 AM

QUOTE(iso_man @ Nov 9 2010, 01:28 PM) <{POST_SNAPBACK}>
พี่ว่าส่งสอบเทียบภายนอกดีกว่านะน้องเปิ้นเพื่อให้เกิดความมั่นใจในการนำไปใช้ และได้ตามมาตรฐานที่ระบบต้องการ

ขอบคุณมากค่ะพี่ป๊อป

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users