Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การตัดแปะเอกสาร ผิดข้อกำหนดไหมค่ะ

• This topic is locked This topic is locked
13 replies to this topic

#1 ON_ISO

ON_ISO

Super Member

Posted 28 October 2010 - 02:45 PM

อรมีเรื่องปรึกษาผู้รู้ทุกท่านค่ะค่ะ...คือว่า วันนี้มีลูกค้ามา Audit และให้ CAR เรื่อง การตัดแปะหมายเลขเอกสารที่ท้ายแบบฟอร์มค่ะ อรสงสัยว่ามันร้ายแรงขนาดต้องเป็น CAR เลยเหรอค่ะ เผอิญอรก็เพิ่งเคยเจอนะค่ะ เพราะเท่าที่ผ่านการ Audit มา ยังไม่เคยได้รับการ comment เรื่องนี้เลย ส่วนการแก้ไข ลูกค้าให้อรออกเอกสารภายในแจ้งทุกแผนกว่าให้ใช้แบบฟอร์มที่ตัดแปะได้ถึงเมื่อไหร่ แล้วให้ URS รับรองว่าใช้ได้อีกครั้งนึง (เหมือนจะกลายเป็นเรื่องใหญ่โตเลยค่ะ) อรจึงรบกวนขอคำแนะนำพี่ๆค่ะว่าการตัดแปะนั้นมันผิดข้อกำหนดอย่างไร แล้วเราควรจะแก้ไขตามที่ลูกค้าต้องการหรือไม่

ปล. สาเหตุที่อรให้เค้าตัดแปะ เป็นเพราะมีสาเหตุต่างๆ เช่น ลงทะเบียนผิด , พิมพ์ผิด , เป็นแบบฟอร์มเก่าที่โรเนียวมาเยอะ แล้วเอามาลงทะเบียนทีหลัง หลังการตรวจพบ ฯลฯ

#2 Ta-Tei

Ta-Tei

Posted 28 October 2010 - 02:54 PM

QUOTE(ON_ISO @ Oct 28 2010, 02:45 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อรมีเรื่องปรึกษาผู้รู้ทุกท่านค่ะค่ะ...คือว่า วันนี้มีลูกค้ามา Audit และให้ CAR เรื่อง การตัดแปะหมายเลขเอกสารที่ท้ายแบบฟอร์มค่ะ อรสงสัยว่ามันร้ายแรงขนาดต้องเป็น CAR เลยเหรอค่ะ เผอิญอรก็เพิ่งเคยเจอนะค่ะ เพราะเท่าที่ผ่านการ Audit มา ยังไม่เคยได้รับการ comment เรื่องนี้เลย ส่วนการแก้ไข ลูกค้าให้อรออกเอกสารภายในแจ้งทุกแผนกว่าให้ใช้แบบฟอร์มที่ตัดแปะได้ถึงเมื่อไหร่ แล้วให้ URS รับรองว่าใช้ได้อีกครั้งนึง (เหมือนจะกลายเป็นเรื่องใหญ่โตเลยค่ะ) อรจึงรบกวนขอคำแนะนำพี่ๆค่ะว่าการตัดแปะนั้นมันผิดข้อกำหนดอย่างไร แล้วเราควรจะแก้ไขตามที่ลูกค้าต้องการหรือไม่

ปล. สาเหตุที่อรให้เค้าตัดแปะ เป็นเพราะมีสาเหตุต่างๆ เช่น ลงทะเบียนผิด , พิมพ์ผิด , เป็นแบบฟอร์มเก่าที่โรเนียวมาเยอะ แล้วเอามาลงทะเบียนทีหลัง หลังการตรวจพบ ฯลฯ

ตอบครับ
ผิดครับ เนื่องจากเป็นการแก้ไขข้อความ หากมีการตัดแปะจะทำให้ไม่สามารถทราบว่าข้อความที่แก้ไขคืออะไรครับ
หากพิมพ์ผิด ควรให้ส่งต้นฉบับใหม่ให้ DCC ได้ครับ
หากเป็นแบบฟอร์มควรขีดฆ่าแล้วแก้ไขได้ครับ

#3 ON_ISO

ON_ISO

Posted 28 October 2010 - 03:00 PM

QUOTE(ON_ISO @ Oct 28 2010, 02:45 PM)

ตอบครับ
ผิดครับ เนื่องจากเป็นการแก้ไขข้อความ หากมีการตัดแปะจะทำให้ไม่สามารถทราบว่าข้อความที่แก้ไขคืออะไรครับ
หากพิมพ์ผิด ควรให้ส่งต้นฉบับใหม่ให้ DCC ได้ครับ
หากเป็นแบบฟอร์มควรขีดฆ่าแล้วแก้ไขได้ครับ

ที่ตัดแปะเป็นรหัสเอกสารท้ายแบบฟอร์มนะค่ะ ไม่ใช่ข้อมูล

#4 Suppadej

Suppadej

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 28 October 2010 - 03:04 PM

ข้อกำหนด ISO9001:2008 ไม่ได้กล่าวไว้ขนาดนั้นครับ
ลองอ่านข้อกำหนดดังนี้ครับ

การควบคุมเอกสาร
เอกสารที่ต้องการโดยระบบบริหารคุณภาพ ต้องได้รับการควบคุม บันทึก ถือเป็นเอกสารชนิดพิเศษ และต้องถูกควบคุมตามข้อกำหนดที่ระบุไว้ใน4.2.4
ระเบียบปฏิบัติ “การควบคุมเอกสาร” ต้องจัดทำขึ้น เพื่อระบุถึงการควบคุมที่จำเป็น
ก) มีการอนุมัติเอกสารอย่างเพียงพอก่อนนำออกใช้
ข) มีการทบทวนและปรับให้เป็นปัจจุบันตามความจำเป็น รวมถึงการอนุมัติซ้ำเอกสาร
ค) มั่นใจว่า การเปลี่ยนแปลง และสถานะเอกสารฉบับปัจจุบัน ได้มีการชี้บ่ง
ง) มั่นใจว่า มีเอกสารฉบับล่าสุด ที่เกี่ยวข้อง อยู่ ณ จุดปฏิบัติงาน
จ) มั่นใจว่า เอกสารคงสภาพที่อ่านได้ และได้รับการชี้บ่งสถานะ
ฉ) มั่นใจว่า เอกสารจากภายนอกที่กำหนดโดยองค์กร ที่จำเป็นสำหรับการวางแผนและปฏิบัติการในระบบบริหารคุณภาพ ได้รับการชี้บ่ง และควบคุมการแจกจ่าย และ
ช) มีการป้องกันการนำเอกสารที่ยกเลิกแล้วไปใช้งานโดยไม่ตั้งใจ, มีการชี้บ่งเอกสารซึ่งยกเลิกแล้ว ที่ต้องการเก็บรักษาไว้ ด้วยจุดประสงค์ใดๆ

ผมว่า Auditor ท่านนี้โหดมากๆ อย่างมากให้ไว้เป็น Obs. ก็พอ
ซึ่งเค้าจะให้ CAR ได้ก็ต่อเมื่อคุณอรไปเขียนระบุผูกตัวเองไว้ใน QP
ซึ่งเค้าจะชาร์จ CAR ได้ในเรื่องที่ว่าคุณอรไม่ได้ปฏิบัติตาม QP
แต่ถ้าคุณอรไม่ได้เขียนล็อกตัวเองไว้ใน QP เค้าก็ไม่น่าจะให้ CAR ครับ (แค่ Obs ก็พอ) หรือเว้นเสียว่าเค้าจะไป Audit ขุดขุ้ยต่อ แล้วพบหลักฐานว่า Product เกิดความเสียหายโดยมีสาเหตุมาจากที่คุณอร ได้ การตัดแปะหมายเลขเอกสารที่ท้ายแบบฟอร์ม ครับ จึงอาจจะออก CAR ได้

"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#5 Ta-Tei

Ta-Tei

Posted 28 October 2010 - 03:05 PM

smiley-signs007.gif ผิดครับหากเป็นไปได้ควรทำการแก้ไขและขึ้นทะเบียนใหม่ หรือไม่ก็ทำการขีดฆ่าและแก้ไขเบื้องต้นก่อนจะดีกว่าครับ หากตรวจพบจะเป็น CAR ได้ครับ

#6 ON_ISO

ON_ISO

Posted 28 October 2010 - 03:07 PM

ขอบคุณค่ะ

#7 ON_ISO

ON_ISO

Posted 28 October 2010 - 03:09 PM

ข้อกำหนด ISO9001:2008 ไม่ได้กล่าวไว้ขนาดนั้นครับ

เอกสารที่ต้องการโดยระบบบริหารคุณภาพ ต้องได้รับการควบคุม บันทึก ถือเป็นเอกสารชนิดพิเศษ และต้องถูกควบคุมตามข้อกำหนดที่ระบุไว้ใน4.2.4
ระเบียบปฏิบัติ “การควบคุมเอกสาร” ต้องจัดทำขึ้น เพื่อระบุถึงการควบคุมที่จำเป็น
ก) มีการอนุมัติเอกสารอย่างเพียงพอก่อนนำออกใช้
ข) มีการทบทวนและปรับให้เป็นปัจจุบันตามความจำเป็น รวมถึงการอนุมัติซ้ำเอกสาร
ค) มั่นใจว่า การเปลี่ยนแปลง และสถานะเอกสารฉบับปัจจุบัน ได้มีการชี้บ่ง
ง) มั่นใจว่า มีเอกสารฉบับล่าสุด ที่เกี่ยวข้อง อยู่ ณ จุดปฏิบัติงาน
จ) มั่นใจว่า เอกสารคงสภาพที่อ่านได้ และได้รับการชี้บ่งสถานะ
ฉ) มั่นใจว่า เอกสารจากภายนอกที่กำหนดโดยองค์กร ที่จำเป็นสำหรับการวางแผนและปฏิบัติการในระบบบริหารคุณภาพ ได้รับการชี้บ่ง และควบคุมการแจกจ่าย และ
ช) มีการป้องกันการนำเอกสารที่ยกเลิกแล้วไปใช้งานโดยไม่ตั้งใจ, มีการชี้บ่งเอกสารซึ่งยกเลิกแล้ว ที่ต้องการเก็บรักษาไว้ ด้วยจุดประสงค์ใดๆ

ผมว่า Auditor ท่านนี้โหดมากๆ อย่างมากให้ไว้เป็น Obs. ก็พอ
ซึ่งเค้าจะให้ CAR ได้ก็ต่อเมื่อคุณอรไปเขียนระบุผูกตัวเองไว้ใน QP
ซึ่งเค้าจะชาร์จ CAR ได้ในเรื่องที่ว่าคุณอรไม่ได้ปฏิบัติตาม QP
แต่ถ้าคุณอรไม่ได้เขียนล็อกตัวเองไว้ใน QP เค้าก็ไม่น่าจะให้ CAR ครับ (แค่ Obs ก็พอ) หรือเว้นเสียว่าเค้าจะไป Audit ขุดขุ้ยต่อ แล้วพบหลักฐานว่า Product เกิดความเสียหายโดยมีสาเหตุมาจากที่คุณอร ได้ การตัดแปะหมายเลขเอกสารที่ท้ายแบบฟอร์ม ครับ จึงอาจจะออก CAR ได้

ขอบคุณนะค่ะ แล้วอรควรจะทำยังไงดีค่ะพี่

#8 Suppadej

Suppadej

Posted 28 October 2010 - 03:24 PM

QUOTE(ON_ISO @ Oct 28 2010, 03:09 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ระเบียบปฏิบัติ "การควบคุมเอกสาร" ต้องจัดทำขึ้น เพื่อระบุถึงการควบคุมที่จำเป็น

ขอบคุณนะค่ะ แล้วอรควรจะทำยังไงดีค่ะพี่

เป็น CAR จากลูกค้า คุณอรก็ควรทำ Action plan ตอบเค้าไป เพราะลูกค้าของคุณอร คงจะมี อีโก้ ค่อนข้างสูงแน่ๆ เนื่องจากดูประเด็นเรื่องของ CAR ที่ออกให้คุณอร ทางที่ดีอย่าไป Defend กับเค้าให้เสียเวลาเลย เดี๋ยวจะพาลให้เป็นเรื่องใหญ่ไปกว่านี้เปล่าๆ (ถ้าจะ Defend คุณอรก็ควร Defend ตั้งแต่ที่เค้า Wrap up ตอน Close meeting เพื่อให้เค้าเข้าใจ และถอด CAR เรื่องนี้ออก ; เออแล้วตอน Close meeting คุณอรได้ถามเค้าไหมว่าผิดข้อกำหนดข้อไหนครับ)

Action plan
1. Revised QP ใหม่ โดยอาจระบุใน QP ว่าไม่อนุญาตให้มีการตัดแปะเอกสารใน QP เป็นต้นครับ
2. จากนั้นก็จัดการ Training ผู้เกี่ยวข้องทั้งหมด เช่น DCC ส่วนกลาง, DC ของแต่ละแผนก หลังจากที่ QP นี้ประกาศใช้งานครับ
3. ส่วน QP ฉบับที่มีการตัดแปะเอกสารไปแล้วก็ Revised ใหม่ซะ

จากนั้นให้ส่ง Action plan และหลักฐานทั้งหมด ไปให้ลูกค้าครับ

หมายเหตุ นึกไว้ในใจเสมอว่า "ลูกค้าคือบิดาของพระเจ้า"
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#9 ON_ISO

ON_ISO

Posted 28 October 2010 - 03:31 PM

อรไม่ได้เข้าร่วม Audit หรอกค่ะ ทางแผนกการตลาดเขาไม่ได้แจ้งอะไรอรเลย
เขาทำกันเองอ่ะค่ะ แต่พอเจอ CAR ก็บอกให้แผนก ISO แก้ไข
ที่จริงอ่ะ เขาต้องแจ้งเราใช่ไหมค่ะ
อรก็ งง เหมือนกันค่ะ ว่าทำไมเขาไม่แจ้งเราเข้าร่วม Audit ด้วย

#10 Suppadej

Suppadej

Posted 28 October 2010 - 03:42 PM

QUOTE(ON_ISO @ Oct 28 2010, 03:31 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อรไม่ได้เข้าร่วม Audit หรอกค่ะ ทางแผนกการตลาดเขาไม่ได้แจ้งอะไรอรเลย
เขาทำกันเองอ่ะค่ะ แต่พอเจอ CAR ก็บอกให้แผนก ISO แก้ไข
ที่จริงอ่ะ เขาต้องแจ้งเราใช่ไหมค่ะ
อรก็ งง เหมือนกันค่ะ ว่าทำไมเขาไม่แจ้งเราเข้าร่วม Audit ด้วย

อ้าว..อย่างนี้เค้าเรียกว่า มีงานเข้า มีงานเข้า แบบไม่รู้ตัวครับ
เข้าทำนองที่ว่าคนรู้ไม่ได้ตอบ แต่คนไม่รู้ เจือ--------------->ก. ไปตอบ ครับ
^___^

#11 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 28 October 2010 - 04:53 PM

บอกลูกค้าไปว่า ถ้าแก้เอกสารทั้งหมดมีค่าใช่จ่ายสูง อาจขอเพิ่มราคาสินค้านิดหน่อย อิอิ

555 ล้อเล่น

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#12 นุกูล

นุกูล

Posted 28 October 2010 - 06:47 PM

ผมมองว่ามันก็เป็นการบ่งชี้สถานะเอกสารอย่างหนึ่งน่ะ แต่อาจเป็นวิธีการชั่วคราวหรือใช้ในกรณีที่เป็นการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า
ผมก็เคยให้ลูกค้าทำน่ะ เช่น เขาเคยสั่งพิมพ์แบบฟอร์มไว้เยอะโดยที่แบบฟอร์มนั้นมันไม่มีรหัสหรือไม่มีการชี้บ่งระ
ดับ revision มาก่อน ก็ให้เขาแก้ปัญหาด้วยการตัดแปะแบบนี้เหมือนกัน
ก็ไม่เห็นว่าจะมีปัญหาอะไรน่ะ

auditor เคี่ยวเกิ๊น ผมว่าน่ะ
ยังไงก็ลองตอบกลับเขาไปแล้วกัน ว่ามันเป็นแค่วิธีการชั่วคราวเพื่อแก้ปัญหา....... มาตรฐานจริงๆของเราคืออะไร
ส่วนเรื่องที่ว่าต้องแจ้งให้ CB (URS) รับรองให้ ผมว่าเป็นการร้องขอที่เกินกว่าเหตุไปครับ ยังไงก็ลองคุยกับลูกค้าดูก่อนน่ะ ถ้าจำเป็นจริงๆก็ค่อยมาว่ากันอีกทีครับ

สู้ๆ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#13 ON_ISO

ON_ISO

Posted 29 October 2010 - 08:48 AM

Suppadej
สุดยอดเลยค่ะ ตอบได้โดนใจมากมายค่ะ อิอิ

#14 ON_ISO

ON_ISO

Posted 29 October 2010 - 08:50 AM

ขอบคุณพี่ๆทุกๆท่านเลยนะค่ะ
อรก็จะทำตามที่พี่ๆแนะนำมาค่ะ
ขอบคุณเหลือหลายค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users