Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

อยากจะ............ ขอบพระคุณอย่างสูง

• This topic is locked This topic is locked
3 replies to this topic

#1 kullapat_ssfb

kullapat_ssfb

Premium Member

• Power Members

Posted 19 October 2010 - 03:44 PM

มีข้อสงสัย อยากจะให้ท่านผู้รู้ ช่วยแสดงความเห็นหน่อยครับ

1. เราจะสอนเรื่องพื้นฐานทางสถิติให้พนักงานระดับ ม.3-ม.6(ปวช.) ให้เข้าใจง่ายๆได้อย่างไรครับ เพราะระดับผมเรียนเองยังไม่ค่อยจะเข้าใจเลย
แต่ TS บอกว่าต้องรู้ทั่วทั้งองค์กรและสามารถนำเอาไปใช้ได้ (หรือหัวข้อนี้ผมตีความผิดไปยังไงก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ)

2. Internal Lab Control ผมคุมแต่อุณหภูมิ แต่มีอาจารย์ท่านหนึ่งแนะนำผมว่า ควรที่จะควบคุมความชื้นสัมพัทธ์ด้วย แต่ผมไม่รู้ว่าจะเอาเกณฑ์เท่าไรดีและที่มามาจากไหน ช่วยแนะนำผมด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

#2 Sattahip

Sattahip

Supreme Member

Posted 19 October 2010 - 11:26 PM

QUOTE(kullapat_ssfb @ Oct 19 2010, 03:44 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มีข้อสงสัย อยากจะให้ท่านผู้รู้ ช่วยแสดงความเห็นหน่อยครับ

1. เราจะสอนเรื่องพื้นฐานทางสถิติให้พนักงานระดับ ม.3-ม.6(ปวช.) ให้เข้าใจง่ายๆได้อย่างไรครับ เพราะระดับผมเรียนเองยังไม่ค่อยจะเข้าใจเลย
แต่ TS บอกว่าต้องรู้ทั่วทั้งองค์กรและสามารถนำเอาไปใช้ได้ (หรือหัวข้อนี้ผมตีความผิดไปยังไงก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ)

2. Internal Lab Control ผมคุมแต่อุณหภูมิ แต่มีอาจารย์ท่านหนึ่งแนะนำผมว่า ควรที่จะควบคุมความชื้นสัมพัทธ์ด้วย แต่ผมไม่รู้ว่าจะเอาเกณฑ์เท่าไรดีและที่มามาจากไหน ช่วยแนะนำผมด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

smiley-computer005.gif ขอแสดงข้อคิดเห็นครับ
1.เราจะสอนสถิติให้เข้าใจได้อย่างไร โจทย์นี้คงต้องดัดแปลงวิธีการในการทำงานให้ง่ายและมองเห็นได้
เช่น ทำการบันทึกค่าอุณหภูมิลงในกราฟ อย่างต่อเนื่อง โดยที่เขียนเส้น spec บนและล่างไว้ เมื่อพนักงานบันทึกไปก็จะทราบและมองเห็น
ค่าความสามารถของกระบวนการออกมาเป็นค่าควบคุม ucl-lcl ซึ่งในกรณีนี้ก้อาจยกเป็นกรณีศึกษาได้ และเลือกกลุ่มเป้าหมาย
ที่ต้องเรียนรู้ให้เรียนรู้เฉพาะที่จำเป็น

2.ห้องทดสอบของคุณผมไม่ทราบว่าเป็นธุรกิจใด ซึ่งก็ต้องไปดูมาตรฐานห้องทดสอบด้วยครับ เช่นของ AATCC ก็ระบุค่าไว้ค่าหนึ่ง
ดังนั้นจึงต้องดูผลิตภัณฑ์เป็นหลักครับ

ไม่รู้จะตรงใจหรือไม่ รอกูรูท่านอ่านครับ

#3 kullapat_ssfb

kullapat_ssfb

Posted 20 October 2010 - 08:56 AM

ขอโทษครับ
บริษัทผมผลิตชิ้นส่วนรถยนต์ แล้วมีการ Calibration เครื่องมือเอง (Height Gage , Micrometer , Vernier เครื่องมือประเภทแบบนี้ล่ะครับ)
ควรจะควบคุมความชื้นที่เท่าไรดี ขอข้อมูลอ้างอิงด้วยจะดีมากเลยครับ

ขอบคุณครับ

#4 cha_po

cha_po

Posted 20 October 2010 - 11:10 AM

เรื่อง cal เนี่ยถ้าคุณจะทำภายในกันเอง (internal lab) ก็ต้องปฏิบัติตามข้อกำหนดข้อกำหนด ISO 17025 ครับลองศึกษาดูครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users