Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

มาแชร์กันค่ะ

• This topic is locked This topic is locked
10 replies to this topic

#1 Kanoknuy

Kanoknuy

Supreme Member

• Power Members

Posted 17 December 2008 - 09:22 AM

หวัดดีค่ะ ...ทุกท่าน

ลมหนาวมาแล้วนะค่ะ หวังว่าทุกคนคงสบายดี พึ่งผ่าน Renewal 9001 ไปค่ะ ได้รถทั้งหมด 10 คัน
แต่ก็ได้ความรู้จาก Auditor เยอะเหมือนกัน ...พยายามแก้ไขกันต่อไปค่ะ

แวะมาเรื่องที่อยากแชร์ความคิดเห็นจากทุกท่านค่ะ ในการประเมินผลการฝึกอบรม เพื่อยืนยันประสิทธิภาพของพนักงาน
ที่บริษัทฯ ใช้แบบทำข้อสอบ, ประเมินแบบ On the job training และยึดตามผลการทำงาน PDCA แล้วท่านอื่นมีแนวทางการประเมินแบบไหนบ้างค่ะ อยากทราบนะค่ะ เผื่อได้ยืมท่านอื่นมาปรับใช้ที่บริษัทฯ มั้ง

#2 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 17 December 2008 - 09:41 AM

On the job training กับ PDCA ก็แจ๋มแล้วน้า .......

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#3 berseak1

berseak1

Hornor Member

Posted 17 December 2008 - 11:15 AM

ของผมเน้น เรื่องการเปลี่ยนแปลงพฤติกรรมของพนักงาน
ซึ่งก็ยาวนาวก็จะรู้ผลครับ
ฝึกอบรมบางเรื่อง ก้ทราบผลได้ทันที เช่น ก่ารใช้เครื่องจักร การปฏิบัติงานอะไรแบบนี้ แต่บางเรื่องวัดผลยาก
เช่น Change Management งี้ อบรมเสร็จ change เลย ก็เป็นไปไม่ได้หรอก

ขอบคุณครับ

#4 iso_man

iso_man

Posted 17 December 2008 - 11:25 AM

ถูกต้องตามที่ระบบต้องการให้เป็นแล้ว สุดยอดเลยถ้าปฏิบัติได้อย่างต่อเนื่อง เพิ่มอีกนิดการเพิ่มหัวข้ออบรมใหม่ให้กับพนักงานเพื่อสร้างการทำงานแบบเป็นทีม rolleyes.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#5 นุกูล

นุกูล

Posted 18 December 2008 - 12:02 PM

QUOTE(Kanoknuy @ Dec 17 2008, 09:22 AM) <{POST_SNAPBACK}>
หวัดดีค่ะ ...ทุกท่าน

ลมหนาวมาแล้วนะค่ะ หวังว่าทุกคนคงสบายดี พึ่งผ่าน Renewal 9001 ไปค่ะ ได้รถทั้งหมด 10 คัน
แต่ก็ได้ความรู้จาก Auditor เยอะเหมือนกัน ...พยายามแก้ไขกันต่อไปค่ะ

แวะมาเรื่องที่อยากแชร์ความคิดเห็นจากทุกท่านค่ะ ในการประเมินผลการฝึกอบรม เพื่อยืนยันประสิทธิภาพของพนักงาน
ที่บริษัทฯ ใช้แบบทำข้อสอบ, ประเมินแบบ On the job training และยึดตามผลการทำงาน PDCA แล้วท่านอื่นมีแนวทางการประเมินแบบไหนบ้างค่ะ อยากทราบนะค่ะ เผื่อได้ยืมท่านอื่นมาปรับใช้ที่บริษัทฯ มั้ง

ทำไมไม่ลองประเมิน Competency ดูล่ะครับ
ไม่ว่าจะเป็นการอบรมภายใน ภายนอก On The Job ,Class Room หรือการพัฒนาในรูปแบบอื่นๆ
เมื่อดำเนินการแล้ว เราก็กลับไปประเมินที่ Competency เหมือนเดิม เพียงแต่ว่า เราจะต้องมี Competency Spec ก่อนน่ะครับ
ลองดูจากตัวอย่างที่แนบมา เพื่อเป็นแนวทางแล้วกันครับ แค่แนวทางน่ะ
เป็น Competency เรื่องคอมพิวเตอร์ครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#6 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 18 December 2008 - 12:56 PM

ขอบคุณ อ.นุกูลครับ เก็บข้อมูล

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#7 iso_man

iso_man

Posted 18 December 2008 - 02:34 PM

ขอบคุณครับ มาเก็บไปแว๊ว thankyou.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#8 Kanoknuy

Kanoknuy

Posted 18 December 2008 - 02:49 PM

ขอบคุณมากค่ะ

#9 berseak1

berseak1

Hornor Member

Posted 18 December 2008 - 04:46 PM

ขอบคุณครับ

#10 non

non

Posted 18 December 2008 - 04:46 PM

ลองทำ Skill map ดูสิครับ

เหมือนกราฟเรดาร์น่ะ

#11 Tuk

Tuk

Kitti Ampawa

Posted 19 December 2008 - 03:28 PM

ถ้าประเมินแค่ผ่านกับไม่ผ่านก็ใช้เป็น OJT ก็น่าจะเพียงพอ
แต่ถ้าต้องการพัฒมนาด้วยก็น่าจะประเมินโดยการทำเป็น Skill Map
Mr. Kitti Ampawa
kampawa@gmail.com

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users