Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

อยากได้การทำ preventive น่ะค่ะ

• This topic is locked This topic is locked
5 replies to this topic

#1 ao53

ao53

Premium Member

• Power Members

Posted 09 October 2010 - 03:21 PM

รบกวนใครมีตัวอย่างการทำ preventive รบกวนขอเป็นตัวอย่างได้ไหมค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

#2 Satookibi

Satookibi

Posted 09 October 2010 - 05:14 PM

QUOTE(ao53 @ Oct 9 2010, 03:21 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวนใครมีตัวอย่างการทำ preventive รบกวนขอเป็นตัวอย่างได้ไหมค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

อ่านด้านล่างนี้นะคะ ที่บริษัทฯอ้อยทำ อาจจะช่วยให้นึกออกบ้าง
การป้องกันปัญหา(PREVENTTIVE ACTION) ไม่ให้เกิดขึ้นหรือเกิดซ้ำ มีวิธีการต่างๆ ที่นำมาใช้ เพื่อให้พนักงานรับทราบสาเหตุ ผลของปัญหา รวมถึงวิธีการป้องกันและแก้ไขปัญหาดังกล่าว ให้พนักงานตระหนักถึงผลกระทบที่จะเกิดขึ้น เช่น การนำปัญหาที่เกิดขึ้นแล้วมายกเป็นตัวอย่าง การแจ้งสภาวการณ์ที่อาจก่อให้เกิดปัญหาขึ้นในอนาคต การเข้าไปสำรวจตรวจสอบกระบวนการผลิต เป็นต้น
ที่บริษัทฯ ทำ 4 ประเด็นค่ะ
1. ความยุ่งยากในอดีต คือ ความบกพร่องเนื่องจากกระบวนการผลิต การปฏิบัติงานหรือการละเลยการปฏิบัติงานของพนักงานเป็นเหตุให้เกิดความสูญเสีย ไม่ว่าจะเป็นทางด้าน ต้นทุนการผลิต ความปลอดภัยของพนักงาน รวมถึงระยะเวลาในการปฏิบัติงานในแต่ ละขั้นตอนการผลิต
2. PREVENTIVE SUGGESTION คือ การคาดการณ์สถานการณ์ที่อาจมีผลกระทบต่อระบบการปฏิบัติงาน คุณภาพของผลิตภัณฑ์และความปลอดภัยของพนักงานในสถานที่ปฏิบัติงาน ซึ่งอาจจะทำให้เกิดปัญหาในกระบวนการผลิต โดยพนักงานทุกคนต้องมีส่วนร่วม
3. QA. Patrol คือ การสำรวจ ตรวจสอบกระบวนการผลิตทุกกระบวนการ เพื่อหาจุดบกพร่องที่จะทำให้เกิดปัญหาในกระบวนการผลิตได้ ซึ่งอาจจะมีผลต่อคุณภาพของผลิตภัณฑ์ เพื่อทำการแก้ไขต่อไป
4. CONTROL CHART คือ การสำรวจ ตรวจสอบผลิตภัณฑ์ที่ไม่เป็นไปตามข้อกำหนดในกระบวนการผลิต โดยเฉพาะผลิตภัณฑ์ที่มีของเสียในกระบวนการผลิตมากผิดปกติ เพื่อป้องกันปัญหาที่อาจเกิดขึ้นในกระบวนการผลิตต่อไปได้
smiley-eatdrink004.gif anigif10.gif

#3 Kreetha

Kreetha

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 09 October 2010 - 05:17 PM

QUOTE(ao53 @ Oct 9 2010, 03:21 PM) <{POST_SNAPBACK}>

จะทำ preventive อะไรเหรอครับ มันน่าจะมีคำอีกคำนึงมาต่อท้ายคำนี้นะครับ จริงมั้ย chin.gif
Oooo

#4 ao53

ao53

Posted 11 October 2010 - 07:39 AM

ขอบคุณนะค่ะสำหรับคำแนะนำดี ๆ ถ้าจะทำเรื่องการพัฒนาศักยภาพพนักงานแบบนี้ได้หรือเปล่า เพราะว่าอีก 10 วันจะมี Audit แล้วน่ะค่ะจะนำ kaizen การทำ
ojt มาร่วมทำด้วยแบบนี้ได้หรือเปล่าค่ะ แต่ไม่รู้จะกำหนดรูปแบบการทำอย่างไรน่ะค่ะ

#5 Mr.Ahero

Mr.Ahero

Posted 11 October 2010 - 04:50 PM

ผมขออ้างถึง คำว่า Preventive ทั้งหมด ใน ระบบ/ข้อกำหนด ISO 9001:2008 และ ISO/TS16949:2009 นะครับ

(TS16949 นิยาม) 3.1.8 preventive maintenance การบำรุงรักษาเชิงป้องกัน ความหมาย แผนการดำเนินการต่างๆ ที่กระทำ เพื่อ ขจัดสาเหตุของความบกพร่องของเครื่องมือ อุปกรณ์ และ การหยุดชะงักของสายการผลิตแบกระทันหัน ซึ่งถือเป็นข้อมูลผลผลัพธ์ จากการออกแบบกระบวนการผลิต

(Ts16949) 7.5.1.4 Preventive and Predictive maintenance การบำรุงรักษาเชิงป้องกันและ เชิงพยากรณ์ สรุปกล่าวคือ ต้องดำเนินการจัดทำ ระบบแผนการบำรุงรักษา เชิงป้องกัน สำหรับเครื่องจักร อุปกรณ์หลัก (ตามนิยาม 3.1.8) รวมถึงประยุกต์ ให้ใช้ การบำรุงรักษาเชิงพยากรณ์ (Predictive Maintenance) ด้วยครับ

8.4 Analysis of data การวิเคราะห์ข้อมูล ข้อ C ตัวอย่าง เช่นการประยุกต์ เครื่องมือ ทางสถิติ ในการวิเคราะห์ เชิง แนวโน้ม สำหรับคคุณลักษณะของกระบวนการ และ ผลิตภัณฑื เช่น กราฟเส้นที่แสดงแนวโน้มของเสีย หรือ Tolerance base chart (ผลิตภัณฑ์), Control chart (กระบวนการ) เป็นต้น

ต่อไป เป็น หัวข้อหลักที่กล่าวถึง Preventive action ตรงๆ ใน 9001และ TS16949

8.5.3 Preventive action การปฏิบัติการเชิงป้องกัน คือกระบวนการที่มุ่งเน้นขจัดแนวโน้มของสาเหตุ ที่จะนำไปสู่การเกิดปัญหาในภายภาคหน้า แล้ว Take action ก่อน (จะดำเนินการเมื่อปัญหายังไม่เิกิดนะครับ)

แต่จะแตกต่างกันกับข้อ 8.5.2 Corrective action การปฏิบัติการเชิงแก้ไข ตรงที่ ปัญหาได้ เกิดขึ้น แล้ว เราจึงมุ่งเน้น ขจัดที่สาเหตุของปัญหาที่เกิดขึ้นแล้ว ได้เลย เพื่อ ป้องกันไม่ให้ปัญหาเดิมเกิดซ้ำ (Prevent re-occurence) ซึ่งมีความว่า "Prevent" เช่นกัน ตรงนี้ อย่าสับสนนะครับ ใน ISO จะถือ ว่า การป้องกันไม่ให้เกิดซ้ำ ยัง คงเป็นจุดประสงค์หนึ่งในกระบวนการ Corrective aCtion เท่าน้าน นะ
สรุป ถ้าปัญหาเกิดแล้ว ต้องการป้องกันไม่ให้เิกิดซ้ำ ทำตาม 8.5.2 แต่ถ้า ปัญหายังไม่เิกิด เห็นแค่ แนวโน้มของสาเหตุ ว่าจะเิกิด ทำตาม 8.5.3

A_HERO 5555555555555555555555555555555

#6 ao53

ao53

Posted 12 October 2010 - 09:36 AM

ขอบคุณค่ะ สำหรับคำแนะนำดีๆ จ๊ะ (มือใหม่)

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users