Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ใครมีมาตราฐานการควบคุมกระดาษ ช่วยแบ่งปันที

• This topic is locked This topic is locked
3 replies to this topic

#1 The new

The new

Super Member

• Power Members

Posted 08 October 2010 - 09:43 PM

ปัญหามีอยู่ว่า QA ตรวจรับกระดาษ ไม่รู้ว่าจะเช็คกระดาษยังไงดี ได้แต่วัดขนาด ก*ย หนา แค่นั้นเอง ไม่มั่นใจเลย ช่วยแนะด้วยครับ เป็นกระดาษพิมพ์ออฟเซ็ต

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 09 October 2010 - 09:19 AM

ส่วนหนึ่งคือด้าน spec ทางกายภาพอย่างที่คุณตรวจ แนะนำให้เพิ่มการตรวจสอบ spec การใช้งาน ซึ่งอาจทำได้โดยการสุ่มไปทดสอบลองผลิตก่อน หรือของผมเรียก try out หรือ คุณอาจจะตัดมาเล็กน้อยเพื่อนำมาทดสอบออฟเซทเล็กๆๆเพื่อดูคุณภาพของกระดาษก็ได้ แต่ควรจะตรวจสอบบ้างนะครับ ลองเอาไปพิจารณาดูครับ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 Sattahip

Sattahip

Supreme Member

Posted 09 October 2010 - 10:05 AM

smiley-computer005.gif ผมเสนอเพิ่มจากท่าน iso_man ว่าลองตรวจ COA ที่มาจากผู้ผลิตครับ น่าจะมีอะไรให้ดูบ้าง
เช่น แรงดันทะลุ(Brust) อะไรประมาณนี้ แล้วลองเก็บข้อมูลซักระยะคงมีคำตอบให้เองครับ

#4 raining

raining

Premium Member

Posted 12 October 2010 - 08:18 AM

QUOTE(ไก่ป่า @ Oct 8 2010, 09:43 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ปัญหามีอยู่ว่า QA ตรวจรับกระดาษ ไม่รู้ว่าจะเช็คกระดาษยังไงดี ได้แต่วัดขนาด ก*ย หนา แค่นั้นเอง ไม่มั่นใจเลย ช่วยแนะด้วยครับ เป็นกระดาษพิมพ์ออฟเซ็ต

เพิ่มเติมค่ะ ทำการตรวจสอบเทียบสีของกระดาษ ด้วยตัวอย่างเทียบสีตามเกณฑ์ที่กำหนดให้ใน PANTONE เทียบสีกระดาษ

และวัดแกรมกระดาษค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users