Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การback upข้อมูล

• This topic is locked This topic is locked
3 replies to this topic

#1 jinnana

jinnana

Posted 04 October 2010 - 04:30 PM

รบกวนถามพี่ๆคะ เรื่องการback up ข้อมูลคะ ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยคะ รบกวนพี่ๆแนะนำด้วยคะ
1.อยากทราบวิธีback up ข้อมูลที่ถุกต้องคะ ถ้าแจกWIให้ยิ่งดีคะ เพราะคิดเท่าไหร่ก็คิดไม่ออก ที่บริษัทฯไม่มีแผนกITซะด้วย จะลงserver หรือไลท์ใส่cd ยังงง งง คะ
2.อยากทราบว่าข้อมูลแบบใด หรือเอกสารประเภทใดที่เราต้องback upคะ (หมายถึงหน่วยงานอื่นๆด้วยคะ ไม่เฉพาะdccคะ)
3.การตั้งรหัสpass word ของเครื่องคอมจำเป็นต้องมีหรือเปล่า เพราะCBแนะนำมา แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจคะ ว่าทำเพื่ออะไร และต้องทำทุกเครื่องหรือเปล่าคะ
ช่วงนี้มาถามบ่อย เพราะเดือนหน้าCBมาตรวจอีกรอบแล้วคะ
ขอบคุณคะ jinnana smiley-computer005.gif

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 04 October 2010 - 05:20 PM

QUOTE(jinnana @ Oct 4 2010, 04:30 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวนถามพี่ๆคะ เรื่องการback up ข้อมูลคะ ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยคะ รบกวนพี่ๆแนะนำด้วยคะ
1.อยากทราบวิธีback up ข้อมูลที่ถุกต้องคะ ถ้าแจกWIให้ยิ่งดีคะ เพราะคิดเท่าไหร่ก็คิดไม่ออก ที่บริษัทฯไม่มีแผนกITซะด้วย จะลงserver หรือไลท์ใส่cd ยังงง งง คะ
2.อยากทราบว่าข้อมูลแบบใด หรือเอกสารประเภทใดที่เราต้องback upคะ (หมายถึงหน่วยงานอื่นๆด้วยคะ ไม่เฉพาะdccคะ)
3.การตั้งรหัสpass word ของเครื่องคอมจำเป็นต้องมีหรือเปล่า เพราะCBแนะนำมา แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจคะ ว่าทำเพื่ออะไร และต้องทำทุกเครื่องหรือเปล่าคะ
ช่วงนี้มาถามบ่อย เพราะเดือนหน้าCBมาตรวจอีกรอบแล้วคะ
ขอบคุณคะ jinnana smiley-computer005.gif

Back-up คือการสำรองข้อมูล ไม่ต้องทำการสำรองข้อมูลทั้งหมดก็ได้ อาจเลือกสำรองเฉพาะข้อมูลที่สำคัญก็ได้ครับ
ส่วนวิธีการสำรอง จะใช้แผ่น CD, DVD, External HD หรือ Server ก็คงจะว่ากันตามกำลังที่ทำได้ครับ
แนะนำให้ทำการ Back-up เฉพาะเอกสรหรือบันทึกที่อยู่ในรูปแบบ Electronic File ก่อนครับ อะไรที่เขียนเป็น Paper ไม่ต้องก็ได้

ส่วนการตั้ง Password เครื่องคอมพิวเตอร์ CB คงเป็นห่วงเรื่องความปลอดภัยของข้อมูลมั้งครับ ลองดูครับ ถ้าทำได้ก็ดีครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 riddle

riddle

Posted 04 October 2010 - 05:25 PM

QUOTE(jinnana @ Oct 4 2010, 04:30 PM) <{POST_SNAPBACK}>

พอดีเพิ่งปิดใบcarเสร็จ พรุ่งนี้Auditภายนอกมาตรวจค่ะ
ทำครั้งแรกด้วย ไม่แน่ใจว่าถูกป่าวนะคะ แนะนำเป็นแบบนี้แล้วกัน
1.พอดีพี่ที่ดูแลเค้าใช้โปรแกรม shadow copy ค่ะ ก็บอกวิธีว่าเราทำยังไงบ้าง ยกตัวอย่างที่บริษัทมีโปรแกรมบัญชี ก็จะเข้าไปในระบบของบัญชีมีเมนูให้เราเลือก back up
กับคลิกขวาที่ Properties ไดรฟ์ที่เราต้องการ back up จะมี shadow copies ให้เราทำการเลือกวันที่และเวลาเริ่ม
ของเราทำ WI และ FORM เช็ค สมมติมีหลายฐานข้อมูลอาจทำฟอร์ม
การสำรองข้อมูลฐานข้อมูลอะไร
เดือน.....ปี.......
วันที่สำรอง เวลาเริ่ม สิ้นสุด ขนาด ที่พี่เค้าเน้นคือบ่อยแค่ไหน เก็บไว้ที่ไหน ของเราเป็น external harddisk ข้อมูลที่เรา back up ไม่ควรเป็นไดรฟ์เดียวกับที่เราเก็บข้อมูล และสถานที่จัดเก็บค่ะ
พอดีมีหลายฐานข้อมูลดันทำแยกฟอร์มเลยโดนพี่ QM บอกว่าไม่ควรแยก รอ Rev.
2.ที่back up คือฐานข้อมูลกับข้อมูลส่วนกลาง บริษัอื่นไม่ทราบเหมือนกันค่ะ
3. มีความจำเป็นค่ะ เพราะเป็นการรักษาความปลอดภัยด้านเทคโนโลยีสารสนเทศ มีผลในเรื่องการจัดการบัญชีผู้ใช้และระดับความลับของข้อมูล เช่น ผู้จัดการเข้าไปดู แก้ไขได้ พนักงานเข้าไปดูได้แก้ไขเฉพาะข้อมูลของตัวเอง
โชคดีนะคะ

#4 jinnana

jinnana

Posted 05 October 2010 - 08:12 AM

ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำของพี่ๆทั้งสองคนคะ ตอนนี้กำลังประชุมปรึกษากับหน่วยงานต่างๆว่าเอกสารของหน่วยงานใดจำเป้นต้องback upก่อนคะ และจะโหวตว่าsaveข้อมูลในรูปแบบใดคะ แล้วจะทยอยเข้าระบบทุกๆเอกสารคะ
jinnana smiley-signs001.gif

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users