Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามเรื่อง แก้ไข คู่มือคุณภาพหน่อยคับ

• This topic is locked This topic is locked
7 replies to this topic

#1 llnirutll

llnirutll

Super Member

Posted 15 December 2008 - 12:05 PM

หากผมต้องการแก้ไข คู่มือคุณภาพเรื่อง ความรับผิดชอบและอำนาจหน้าที่ ซึ่งเอกสารที่แก้ไขมีเพียงหน้าเดียวที่แก้ไข เพียง 1 หน้า แต่ต้นฉบับเดิมมีเอกสาร 50 หน้า
กรณีนี้ผมเข้าใจว่าต้องแก้วันเดือนปีที่ประกาศใช่ทุกหน้าเลยใช่มั้ย? เช่นผมมี 50 หน้าก็ต้องแก้ที่ต้นฉบับแล้ว Print ใหม่ทั้งหมด
หรือแก้เฉพาะหน้าที่ทำการแก้ไขคับ
ขอความรู้หน่อยนะคับ congratualtions.gif
Edit แก้คำผิดคับ

#2 DooK

DooK

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 15 December 2008 - 12:45 PM

อืมม์

ถ้าตามที่อธิบายมา ผมก็คงต้องว่าใช่ล่ะครับ เพราะถ้าเป็นเอกสารฉบับเดียวกัน แต่วันที่ประกาศใช้ไม่เหมือนกัน มันก็คงจะแปลกๆ ล่ะเนอะ
ลายเซ็น

#3 berseak1

berseak1

Hornor Member

Posted 15 December 2008 - 02:10 PM

สมมติว่า QM ของคุณมี 1000 หน้า แก้ 1 หน้า ต้อง print ใหม่ 1000 รึเปล่าครับ

เหมือนตอนเริ่มต้นมันไม่ make sense ยังไงไม่รู้เนอะ

#4 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 15 December 2008 - 02:49 PM

นั้นดิครับ อันนนี้เจอปัญหาอยู่

ผมเลยใช้วิธีแยกเอา อะไีรที่คิดว่าจะเปลี่ยนบ่อยๆ แยกออกมาเลย เช่น นโยบายคุณภาพ

QM-01 เป็น คู่มือคุณภาพ
QM-02 เป็น นโยบายคุณภาพและวัตถุงประสงค์คุณภาพ

QM-02 จะเปลี่ยนบ่อยมาก ........

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#5 Nuch

Nuch

Supreme Member

• Power Members

Posted 15 December 2008 - 03:15 PM

ขอร่วมออกความเห็นด้วยนะคะ จากโพสต์ ของ K. llnirutll ไม่ทราบว่า คู่มือคุณภาพ ฉบับนี้ ได้มีการประกาศใช้ไปแล้วหรือยัง ถ้ามีการประกาศใช้ไปแล้ว "การแก้ไข" น่าจะแก้ไข และ Print เฉพาะหน้า ก็เพียงพอแล้วไม่น่าจะต้อง Print ทั้งหมด ให้สิ้นเปลืองลองคิดดูนะคะว่า ถ้าบริษัทของคุณมีสำเนาจะต้องแจกจ่ายแต่ละครั้ง ยกตัวอย่างทั้งหมด 10 สำเนา
มิต้องสำเนาที่ละ 500 แผ่นเลยหรือคะ แต่ถ้ายังไม่ได้ประกาศใช้ อย่าง K. Dook กล่าวก็ถูกต้องจะดูแปลกๆ เพราะวันประกาศใช้จะไม่เหมือนกัน ซึ่งตามที่ดิฉันเคยทำมาเวลา CB ตรวจ เขาจะถามเหมือนกัน ว่าทำไม่วันประกาศใช้ไม่เหมือนกัน ดิฉันจะอ้างไปที่ประวัติการแก้ไข และใบ DAR ที่มีการขอแก้ไขค่ะ CB เขาก็ "OK" ผ่านค่ะ ก็ลองพิจารณาดูนะคะ ได้ทั้ง 2 อย่าง Print ทั้งหมด กับ Print เฉพาะหน้า

#6 NooMam

NooMam

Supreme Member

• Power Members

Posted 15 December 2008 - 04:47 PM

เห็นด้วยกับคุณนุชน่ะค่ะ ที่บอกว่าพริยท์ออกมาเฉพาะหน้าที่เราแก้ไข ไม่เฉพาะ QM น่ะค่ะ อกสารทุกอย่างเลย Procedure WI ด้วยค่ะ จะอ้างอิงใบ DAR และ Master list เวลามีการตรวจและถามเรื่องวันประกาศใช้

#7 llnirutll

llnirutll

Super Member

Posted 15 December 2008 - 06:50 PM

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็น ที่แนะนำนะคับ
ปล. ผมคงเอาตามแนวทาง คุณ Nuch ที่แก้เป็นหน้าๆไปคับ

#8 นุกูล

นุกูล

Posted 15 December 2008 - 08:00 PM

QUOTE(llnirutll @ Dec 15 2008, 12:05 PM) <{POST_SNAPBACK}>
หากผมต้องการแก้ไข คู่มือคุณภาพเรื่อง ความรับผิดชอบและอำนาจหน้าที่ ซึ่งเอกสารที่แก้ไขมีเพียงหน้าเดียวที่แก้ไข เพียง 1 หน้า แต่ต้นฉบับเดิมมีเอกสาร 50 หน้า
กรณีนี้ผมเข้าใจว่าต้องแก้วันเดือนปีที่ประกาศใช่ทุกหน้าเลยใช่มั้ย? เช่นผมมี 50 หน้าก็ต้องแก้ที่ต้นฉบับแล้ว Print ใหม่ทั้งหมด
หรือแก้เฉพาะหน้าที่ทำการแก้ไขคับ
ขอความรู้หน่อยนะคับ congratualtions.gif
Edit แก้คำผิดคับ

สมมุติเอกสารทั่วๆไป เรากำหนด Revision เป็น Rev.A , B , C ......Z
QM เรากำหนดเลข Revision เป็นเลข 2 หลักก็ได้น่ะ ออกครั้งแรกกำหนดเป็น Rev.Aa ทุกหน้า
กรณีหน้าไหนก็ไข ก็ระบุเป็น Ab , Ac , Ad ไปเรื่อยๆก็ได้
กรณีที่มีการแก้เยอะๆแล้ว ค่อยเปลี่ยนเป็น Revision Ba ประมาณนี้ก็ได้ครับ
กรณีที่มี QM หลายหน้า จะได้ไม่ต้องปรินท์แจกจ่ายใหม่ทั้งเล่ม แจกและเรียกคืนเฉพสะหน้าที่แก้ไขก็ได้ครับ
แต่ต้องระบุรายละเอียดการแก้ไข เป็นเหมือนใบปะหน้าหรือแนบไว้ใน QM ด้วยน่ะครับ
ลองดูครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users