Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

คำแนะนำการพิจารณาการยอมรับค่า Error ของการสอบเทียบเครื่องมือวัดค่ะ

• This topic is locked This topic is locked
4 replies to this topic

#1 SWEETY

SWEETY

Posted 28 September 2010 - 01:46 PM

เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ พอดีอยากได้คำแนะนำน่ะค่ะ คือ ที่บริษัทฯจะไม่ได้ทำ การสอบเทียบเครื่องมือวัดเอง แต่จะส่งสอบเทียบที่ แลปข้างนอก แต่ในข้อกำหนดตามระบบจะต้องมีเกณฑ์ในการยอมรับ ผลการสอบเทียบ อย่างไร
ดังนั้น อยากได้คำแนะนำว่า ถ้าเราจะตั้งเกณฑ์ ในการในการยอมรับผลการสอบเทียบแต่ละเครื่องมือ มีเกณฑ์กำหนดอย่างไรบ้าง และมีวิธีคิดอย่างไร

#2 porprapoo

porprapoo

Super Member

Posted 24 October 2010 - 01:35 AM

โดบเบื้องต้นถ้าไม่ทราบให้อ้างอิงจากค่า accuracy ของแต่ละเครื่องก่อนครับ

#3 schatjaeoen

schatjaeoen

Supreme Member

• Power Members

Posted 25 October 2010 - 07:15 AM

เมื่อทราบ Accuracy แล้วก็นำผลที่ได้จากใบรายงานผลมาบวกกับ
Uncertainty แล้วมาเทียบกับ Accuracy ของเครื่องนั้นหรือ Spec
ที่คุณควบคุมครับ

#4 SWEETY

SWEETY

Posted 30 October 2010 - 09:30 AM

QUOTE(schatjaeoen @ Oct 25 2010, 07:15 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เมื่อทราบ Accuracy แล้วก็นำผลที่ได้จากใบรายงานผลมาบวกกับ
Uncertainty แล้วมาเทียบกับ Accuracy ของเครื่องนั้นหรือ Spec
ที่คุณควบคุมครับ

ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ

#5 SWEETY

SWEETY

Posted 30 October 2010 - 09:30 AM

QUOTE(porprapoo @ Oct 24 2010, 01:35 AM) <{POST_SNAPBACK}>
โดบเบื้องต้นถ้าไม่ทราบให้อ้างอิงจากค่า accuracy ของแต่ละเครื่องก่อนครับ

ขอบคุณนะคะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users