Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอความช่วยเหลือเรื่องเกี่ยวกับการ Cal ด้วยครับ

• This topic is locked This topic is locked
6 replies to this topic

#1 himawari_mit

himawari_mit

Posted 22 September 2010 - 09:49 AM

ใครมีตัวอย่าง หนังสือรับรองว่าเป็นห้องปฏิบัติการสอบเทียบที่ได้รับการยินยอมจากลูกค้า บ้างครับ รบกวนขอดูเป็นแนวทางหน่อยครับ และในการที่จะให้ลูกค้ายินยอม เราควรที่จะแนบเอกสารอะไรประกอบบ้างครับ ตอนนี้โดน Car เรื่องห้องปฏิบัติการสอบเทียบภายนอก

#2 ไก่ทอดหาดใหญ่

ไก่ทอดหาดใหญ่

Hornor Member

• Super Power Members
  • Interests:ISO, Productivity

Posted 22 September 2010 - 10:03 AM

คืออันนี้ผมเองก็ไม่รู้นะครับ แต่โดยปกติแล้วผมจะมีการระบุไว้ใน ASL ของฝ่ายจัดซื้อครับ เพราะก็เป็นเชิงระบบอยู่แล้วครับเพราะเวลาไม่ว่ากรณีที่ลุกค้ามา audit หรือจะเป็น cb เราก็มีการรับรองโดยระบบอยู่แล้วและเค้าก็สามารถดูได้อ่ะครับ
Email:(Mail and Data)
theerawut.thanomdee@gmail.com

#3 himawari_mit

Posted 22 September 2010 - 10:35 AM

QUOTE(ไก่ทอดหาดใหญ่ @ Sep 22 2010, 10:03 AM) <{POST_SNAPBACK}>
คืออันนี้ผมเองก็ไม่รู้นะครับ แต่โดยปกติแล้วผมจะมีการระบุไว้ใน ASL ของฝ่ายจัดซื้อครับ เพราะก็เป็นเชิงระบบอยู่แล้วครับเพราะเวลาไม่ว่ากรณีที่ลุกค้ามา audit หรือจะเป็น cb เราก็มีการรับรองโดยระบบอยู่แล้วและเค้าก็สามารถดูได้อ่ะครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ คือ ASL ของผมจะ Approve โดยผู้บริหารภายในบริษัทเท่านั้น จะไม่มีการส่งให้ลูกค้า Approve ด้วยครับ

#4 ทิ.

ทิ.

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 22 September 2010 - 10:41 AM

- อย่างน้อยบริษัทที่รับการสอบเทียบ (Outsource) ควรได้รับรองระบบ ISO 17025
ถ้ามีแล้วแสดงให้ทางลูกค้าดู -----> รับรองจะไม่มีคำถาม ต่อไปอีกเลยสำหรับประเด็นนี้...ครับ! smiley-signs007.gif

- จากนั้นเราก็ไปกำหนดใน QP การควบคุมผู้รับจ้างภายนอก (Outsource)
เฉพาะในกรณีนี้ บริษัทดังกล่างจะต้องผ่านการรับรองระบบ ISO 17025 ให้ชัดเจนลงไปใน QP ครับ!!!
(เป็นแนวทาง ในการแก้ไข CAR ..... )

" ʵ

#5 himawari_mit

Posted 22 September 2010 - 11:01 AM

QUOTE(ทิ. @ Sep 22 2010, 10:41 AM) <{POST_SNAPBACK}>

- อย่างน้อยบริษัทที่รับการสอบเทียบ (Outsource) ควรได้รับรองระบบ ISO 17025
ถ้ามีแล้วแสดงให้ทางลูกค้าดู -----> รับรองจะไม่มีคำถาม ต่อไปอีกเลยสำหรับประเด็นนี้...ครับ! smiley-signs007.gif

- จากนั้นเราก็ไปกำหนดใน QP การควบคุมผู้รับจ้างภายนอก (Outsource)
เฉพาะในกรณีนี้ บริษัทดังกล่างจะต้องผ่านการรับรองระบบ ISO 17025 ให้ชัดเจนลงไปใน QP ครับ!!!
(เป็นแนวทาง ในการแก้ไข CAR ..... )

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ปกติแล้วผมก็เลือก Lab ที่ได้รับการรับรอง ISO 17025 ครับสำหรับเครื่องมือวัดอื่น แต่สำหรับ Lab นี้ที่ผมเลือกเพราะว่าซื้อเครื่องมือวัดตัวนี้ (Microscope) จากเขาครับ เขาไม่ได้เป็นผู้ผลิต แต่เป็นตัวแทนจำหน่ายครับ คือมันจะมี Softwareด้วยครับ ถ้าให้ Lab ที่ได้ 17025 Cal ให้ ผมกลัวเขาจะใช้ Software ไม่ได้ครับ

#6 schatjaeoen

schatjaeoen

Supreme Member

• Power Members

Posted 22 September 2010 - 12:17 PM

ตัวอย่างเช่น บ.A ซื้อเครื่องมาจาก บ. H ซึ่งเป็นตัวแทนจำหน่ายของ Maker N และสามารถสอบเทียบเครื่อง
ของ บ. N ได้ในกรณีนี้ไม่ต้องไปสนใจเรื่อง 17025 ครับให้คุณไปขอเอกสารรับรองจาก บ. H ว่าสามารถ
สอบเทียบเครื่องมือของ บ. N ชนิดนั้นได้และขอใบ Cer. ของพนักงานที่มาทำการสอบครับ

#7 himawari_mit

Posted 22 September 2010 - 01:15 PM

QUOTE(schatjaeoen @ Sep 22 2010, 12:17 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ตัวอย่างเช่น บ.A ซื้อเครื่องมาจาก บ. H ซึ่งเป็นตัวแทนจำหน่ายของ Maker N และสามารถสอบเทียบเครื่อง
ของ บ. N ได้ในกรณีนี้ไม่ต้องไปสนใจเรื่อง 17025 ครับให้คุณไปขอเอกสารรับรองจาก บ. H ว่าสามารถ
สอบเทียบเครื่องมือของ บ. N ชนิดนั้นได้และขอใบ Cer. ของพนักงานที่มาทำการสอบครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ ยกตัวอย่างได้ตรงเป๊ะเลยครับ (บ.H , Maker N ) เดี่ยวจะรีบดำเนินการเลยครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users