Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ถ้างานเป็นจำนวนเป็นหมื่นๆชิ้นจะสุ่มยังไง

• This topic is locked This topic is locked
32 replies to this topic

#1 Turkly

Turkly

Posted 17 September 2010 - 04:52 PM

เพราะที่ของผมเอกสารผมดูแล้วก็ยังงงเลยอ่ะคือเรามีสุ่มเป็นเวลา
คือช่วง10.00-11.00 เราจะสุ่มมา5ชิ้นแต่ผมคิดว่ามันยังไม่เข้มงวดอ่ะครับ
ก็เลยอยากได้คำแนะนำมากเลยครับที่โรงงานเป็นโรงงานปั๊มเหล็กครับ
งานขึ้นที่ล็อตนึงก็เป็นหมื่นตัวแล้วอ่ะพี่ตอนที่ CB มาตวรจระบบผมก็เคยโดนเล่นไปแล้วเรื่องนี้
แต่ตอนนี้ก็ยังไม่ได้มีการแก้ไขอะไรเลยอะครับ
ถ้ามีข้อมูลส่งมาให้ผมหน่อยนะครับ pach_turk@hotmail.com smiley-angry017.gif

#2 Suppadej

Suppadej

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 17 September 2010 - 04:57 PM

QUOTE(Turkly @ Sep 17 2010, 04:52 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เพราะที่ของผมเอกสารผมดูแล้วก็ยังงงเลยอ่ะคือเรามีสุ่มเป็นเวลา
คือช่วง10.00-11.00 เราจะสุ่มมา5ชิ้นแต่ผมคิดว่ามันยังไม่เข้มงวดอ่ะครับ
ก็เลยอยากได้คำแนะนำมากเลยครับที่โรงงานเป็นโรงงานปั๊มเหล็กครับ
งานขึ้นที่ล็อตนึงก็เป็นหมื่นตัวแล้วอ่ะพี่ตอนที่ CB มาตวรจระบบผมก็เคยโดนเล่นไปแล้วเรื่องนี้
แต่ตอนนี้ก็ยังไม่ได้มีการแก้ไขอะไรเลยอะครับ
ถ้ามีข้อมูลส่งมาให้ผมหน่อยนะครับ pach_turk@hotmail.com smiley-angry017.gif

ใช้แผนการสุ่ม MIL-STD-105E ก็ได้ครับ
โดยอาจดูรายละเอียดตามลายแทงนี้ตามที่พี่ Pop (ISO_MAN) เคย Post ไว้ครับ

http://www.isothai.c...c...f=11&t=1650

หรือถ้าจะให้ดีคุณควรไปลงเรียนหลักสูตร MIL-STD-105E ครับ
เพราะตอนนี้ผมเห็นมี CB รายใหญ่ รายหนึ่งกำลังเปิดรับสมัครอยู่ครับ
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#3 Turkly

Turkly

Posted 17 September 2010 - 05:01 PM

QUOTE(Suppadej @ Sep 17 2010, 04:57 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ใช้แผนการสุ่ม MIL-STD-105E ก็ได้ครับ
โดยอาจดูรายละเอียดตามลายแทงนี้ตามที่พี่ Pop (ISO_MAN) เคย Post ไว้ครับ

http://www.isothai.c...c...f=11&t=1650

หรือถ้าจะให้ดีคุณควรไปลงเรียนหลักสูตร MIL-STD-105E ครับ
เพราะตอนนี้ผมเห็นมี CB รายใหญ่ รายหนึ่งกำลังเปิดรับสมัครอยู่ครับ

ที่ไหนครับพี่พอดีเรื่อง MILLอันนี้ผมรู้แค่พื้นฐานเองอ่ะครับ

#4 Suppadej

Suppadej

Posted 17 September 2010 - 05:07 PM

QUOTE(Turkly @ Sep 17 2010, 05:01 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ที่ไหนครับพี่พอดีเรื่อง MILLอันนี้ผมรู้แค่พื้นฐานเองอ่ะครับ

ผมส่งรายละเอียดสถานที่อบรมไปทางจดหมายข้อความส่วนตัวไปหาคุณเรียบร้อยแล้วครับ
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#5 Aviation_ISO

Aviation_ISO

Premium Member

• Power Members

Posted 17 September 2010 - 06:59 PM

ส่ง WI วิธีการสุ่มตัวอย่างไปให้ทาง E-mail แล้วค่ะ
ถ้าอ่านจนจบ ก้อเข้าใจเลยค่ะ เพราะเขียนละเอียดทั้งนิยามและวิธีการสุ่ม รวมทั้งสรุปดึงมาใส่ตัวเลขให้ดูง่ายๆค่ะ:smiley-signs003:

Best Regards,

Nittayanan E. (Nheung)
QA Aviation 
E-mail: diow3954@hotmail.com
Cell Phone: +66 815992150

#6 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 17 September 2010 - 07:54 PM

QUOTE(MR*คนสวย @ Sep 17 2010, 06:59 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ส่ง WI วิธีการสุ่มตัวอย่างไปให้ทาง E-mail แล้วค่ะ
ถ้าอ่านจนจบ ก้อเข้าใจเลยค่ะ เพราะเขียนละเอียดทั้งนิยามและวิธีการสุ่ม รวมทั้งสรุปดึงมาใส่ตัวเลขให้ดูง่ายๆค่ะ:smiley-signs003:

รบกวนขอ WI ฉบับนี้บ้างสิครับ น้องหนึ่ง

ขอบคุณนะครับ

#7 นุกูล

นุกูล

Posted 18 September 2010 - 02:50 AM

QUOTE(Turkly @ Sep 17 2010, 04:52 PM) <{POST_SNAPBACK}>

น้าครับ
ก่อนจะวางแผนการสุ่ม หรือ ก่อนการกำหนดมาตรฐานในการสุ่มตรวจสอบ แนะนำให้หาความสามารถของเครื่องจักรหรือความสามารถของกระบวนการก่อนจะดีกว่าน่ะครับ
(Machine Capability or Process Capability)
ถ้ากระบวนการผลิตเรานิ่งดีอยู่แล้ว (Stable) สุ่มเยอะไปก็ไม่ได้ก่อให้เกิดประโยชน์อะไรมากมายเลยน่ะครับ
ลองดูครับ ศึกษาหรือหาความสามารถของกระบวนการ (Process Capability Study) ดูก่อนจะดีกว่าครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#8 (( เอ ))

(( เอ ))

Posted 18 September 2010 - 08:22 AM

ค่ะตามพี่นุกูลไปค่ะ
เมื่อก่อนที่เอทำงานที่โรงPress จะทำการสุ่มทุกๆ 2 ชม.สำหรับการตรวจสอบระหว่างกระบวนการ โดยทำการสุ่ม 5 ชิ้น และ 5ชิ้นนั้นก็จะทำการตรวจ ขนาดและรูปลักษณ์ภายนอกด้วยนี่คือที่ QCปฏิบัติ เพราะว่าเมื่อทำการผลิตจบก็จะมีการตรวจสอบก่อนการส่งมอบ นั้นแหละเอถึงจะใช้การสุ่มตรวจแบบ AQL ค่ะ
สำหรับฝ่ายผลิตที่ทำหน้าที่ดูแลเครื่อง เขาก็จะมีการสุ่มตรวจสอบเองเป็นระยะ เช่นทุก100ชิ้น ตรวจสอบลักษณะภายนอก 10 ชิ้นเป็นต้น
แต่ที่สำคัญหลักใหญ่ก็ดูที่ความนิ่งของเครื่องมากกว่าค่ะ หากเครื่องไหนนิ่งก็ไม่ได้เพิ่มความเข้มในการตรวจสอบอะไรค่ะมาก

รอท่านอื่นมาแชร์เพิ่มจ้า

ไม่มีอะไรสำเร็จรูป แม้แต่บะหมี่ยังต้องกึ่งสำเร็จรูป>เพราะฉะนั้นเราเป็นคน>ก็ต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน> ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น>dsh_a@hotmail.com

#9 Turkly

Turkly

Posted 18 September 2010 - 08:23 AM

QUOTE(นุกูล @ Sep 18 2010, 02:50 AM) <{POST_SNAPBACK}>
น้าครับ
ก่อนจะวางแผนการสุ่ม หรือ ก่อนการกำหนดมาตรฐานในการสุ่มตรวจสอบ แนะนำให้หาความสามารถของเครื่องจักรหรือความสามารถของกระบวนการก่อนจะดีกว่าน่ะครับ
(Machine Capability or Process Capability)
ถ้ากระบวนการผลิตเรานิ่งดีอยู่แล้ว (Stable) สุ่มเยอะไปก็ไม่ได้ก่อให้เกิดประโยชน์อะไรมากมายเลยน่ะครับ
ลองดูครับ ศึกษาหรือหาความสามารถของกระบวนการ (Process Capability Study) ดูก่อนจะดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ
ตอนนี้เท่าที่ดูจากกระบวนการแล้วผมก็คิดว่ายังมีข้อผิดพลาดเยอะอยู่เหมือนกันในกระบว
นการ
พอดีผมเคยเสนอกับทางโรงงานไปแล้วอ่ะครับว่าอันนี้ข้อยกตัวอย่างนะครับ
อย่างตอนนี้คือแม่พิมพ์ที่มาปั๊มผลิตภัณฑ์ที่ผมจะส่งให้ลูกค้าทางผมตรวจแค่ตอน PROCESS สุดท้ายเองนะครับ
โดยที่พิมพ์ตัวนี้มันมี 3 PROCESSอ่ะครับแต่PROCESS ที่1 -2 เนี่ยทางที่นี่ไม่เคยทำการตรวจเลยมันจะมีผลอะไรไหมครับว่าเวลาที่เค้ามาออดิท
เค้าจะว่าอะไรไหม
อันนี้ขอเล่าก่อนนะครับคือตอนนี้ทางผมได้ระบบมา3เดือนแล้วแต่ผมก็สุดจะเหนื่อยใจเลยเ
พราะมันได้มาก็เหมือนไม่ได้อ่ะพี่
เพราะคือมีคนที่พอจะรู้สุดก็คือผมก็เลยได้รับตำแหน่งนี้ไปยังไงก็คงต้องรบกวนพวกพี่ๆ
อีกหลายเรื่องนะครับ.0
ยังไงก็ขอขอบคุณพี่ๆที่ให้ความรู้ผมด้วยนะครับ

#10 Turkly

Turkly

Posted 18 September 2010 - 08:26 AM

QUOTE((( เอ )) @ Sep 18 2010, 08:22 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ค่ะตามพี่นุกูลไปค่ะ
เมื่อก่อนที่เอทำงานที่โรงPress จะทำการสุ่มทุกๆ 2 ชม.สำหรับการตรวจสอบระหว่างกระบวนการ โดยทำการสุ่ม 5 ชิ้น และ 5ชิ้นนั้นก็จะทำการตรวจ ขนาดและรูปลักษณ์ภายนอกด้วยนี่คือที่ QCปฏิบัติ เพราะว่าเมื่อทำการผลิตจบก็จะมีการตรวจสอบก่อนการส่งมอบ นั้นแหละเอถึงจะใช้การสุ่มตรวจแบบ AQL ค่ะ
สำหรับฝ่ายผลิตที่ทำหน้าที่ดูแลเครื่อง เขาก็จะมีการสุ่มตรวจสอบเองเป็นระยะ เช่นทุก100ชิ้น ตรวจสอบลักษณะภายนอก 10 ชิ้นเป็นต้น
แต่ที่สำคัญหลักใหญ่ก็ดูที่ความนิ่งของเครื่องมากกว่าค่ะ หากเครื่องไหนนิ่งก็ไม่ได้เพิ่มความเข้มในการตรวจสอบอะไรค่ะมาก

รอท่านอื่นมาแชร์เพิ่มจ้า

พี่เอครับอันนี้มันก็ขึ้นอยู่กับแม่พิมพ์ด้วยใช่ไหมครับ

#11 Suppadej

Suppadej

Posted 18 September 2010 - 08:47 AM

ขอแชร์อีกทางเลือกต่อจากคุณเอนะครับ
(ผมไม่ได้แย้งกับคุณเอนะครับ เพียงแชร์จากประสบการณ์ครับ อย่าโกดเค้านะครับ)

จากที่เคยมีประสบการณ์การทำงานมา

จะพบว่าธุรกิจบางประเภทอาจไม่เหมาะและไม่จำเป็นต้องรอให้ผลิตเสร็จครบทั้งหมดเพื่อรอ
ส่งมอบแล้ว QC จึงค่อยไปสุ่มตรวจแบบ AQL ก็ได้ครับ

เพราะเราอาจจะใช้การคำนวณจำนวนผลิตภัณฑ์ทั้งหมดที่คาดว่าจะผลิตได้ในแต่ละชั่วโมง

จากนั้นก็ให้ QC สุ่มตรวจตาม AQL แล้วก็ให้ Ac / Rej ตามเกณฑ์ MIL-STD-105E เป็นชั่วโมงๆไปเรื่อยๆจนของครบตาม Order แต่ระหว่างนั้นทางฝ่ายผลิตก็จะมีการสุ่มตรวจแบบ Self Inspection แบบคู่ขนานกันไปด้วยกับ QC ครับ แต่ถ้าฝ่ายผลิตพบปัญหาก็จะไปปรับเครื่อง/แก้ไขปัญหาเอง (ตามแบบที่คุณเอแนะนำครับ)

ส่วนถ้า QC สุ่มพบผลิตภัณฑ์มี Defect เกินเกณฑ์ของ AQL แล้วต้อง Rej.

เราจะได้ไม่เสียหายมากเพราะเราจะ Rej. เฉพาะของที่ผลิตออกมาในชั่วโมงนั้นๆ และเราก็จะได้แก้ไข/ปรับปรุงเครื่องจักร เพื่อผลิตของที่กำลังจะผลิตออกมาในชั่วโมงถัดไปให้ได้ของดีครับ

เพราะบางครั้งถ้าเรารอให้ผลิตของเสร็จทั้งหมดเพื่อรอส่งมอบ แล้วถ้า QC เกิดสุ่มตรวจแล้วบังเอิญต้อง Rej. อาจมีผลกระทบต่อเวลาการส่งมอบให้กับลูกค้าได้ครับ และอาจเกิดความเสียหายที่มากกว่าครับ

wave.gif wave.gif wave.gif

#12 iso_man

iso_man

Posted 18 September 2010 - 09:04 AM

งานแต่แห่งมีจุด control Point ไม่เท่ากัน เสริมอีกนิดการ QC อาจทำเป็น Jig หรือ Template เพื่อให้การตรวจสอบระหว่างกระบวนการทำได้อย่างรวดเร็วและตัดสินใจได้ง่าย ซึ่งผมเห็นด้วยกับคุณโจ้ครับการสุ่มให้พิจารณาจาก Process cap แล้วกำหนดการสุ่มว่าชม.นี้ได้เท่าไรต้องสุ่มเท่าไรตาม AQL ซึ่งอาจเลือกไปเป็นระดับการยอมรับพิเศษได้ เพราะฉะนั้นจำนวนสุ่มก็จะไม่มาก และสามารถดำเินินการแก้ไขใน Lot ต่อไปได้ทันท่วงที ไม่ต้องยอมให้เกิดของเสียมากมาย

QUOTE(Suppadej @ Sep 18 2010, 08:47 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอแชร์อีกทางเลือกต่อจากคุณเอนะครับ
(ผมไม่ได้แย้งกับคุณเอนะครับ เพียงแชร์จากประสบการณ์ครับ อย่าโกดเค้านะครับ)

จากที่เคยมีประสบการณ์การทำงานมา

จะพบว่าธุรกิจบางประเภทอาจไม่เหมาะและไม่จำเป็นต้องรอให้ผลิตเสร็จครบทั้งหมดเพื่อรอ
ส่งมอบแล้ว QC จึงค่อยไปสุ่มตรวจแบบ AQL ก็ได้ครับ

เพราะเราอาจจะใช้การคำนวณจำนวนผลิตภัณฑ์ทั้งหมดที่คาดว่าจะผลิตได้ในแต่ละชั่วโมง

จากนั้นก็ให้ QC สุ่มตรวจตาม AQL แล้วก็ให้ Ac / Rej ตามเกณฑ์ MIL-STD-105E เป็นชั่วโมงๆไปเรื่อยๆจนของครบตาม Order แต่ระหว่างนั้นทางฝ่ายผลิตก็จะมีการสุ่มตรวจแบบ Self Inspection แบบคู่ขนานกันไปด้วยกับ QC ครับ แต่ถ้าฝ่ายผลิตพบปัญหาก็จะไปปรับเครื่อง/แก้ไขปัญหาเอง (ตามแบบที่คุณเอแนะนำครับ)

ส่วนถ้า QC สุ่มพบผลิตภัณฑ์มี Defect เกินเกณฑ์ของ AQL แล้วต้อง Rej.

เราจะได้ไม่เสียหายมากเพราะเราจะ Rej. เฉพาะของที่ผลิตออกมาในชั่วโมงนั้นๆ และเราก็จะได้แก้ไข/ปรับปรุงเครื่องจักร เพื่อผลิตของที่กำลังจะผลิตออกมาในชั่วโมงถัดไปให้ได้ของดีครับ

เพราะบางครั้งถ้าเรารอให้ผลิตของเสร็จทั้งหมดเพื่อรอส่งมอบ แล้วถ้า QC เกิดสุ่มตรวจแล้วบังเอิญต้อง Rej. อาจมีผลกระทบต่อเวลาการส่งมอบให้กับลูกค้าได้ครับ และอาจเกิดความเสียหายที่มากกว่าครับ

wave.gif wave.gif wave.gif

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#13 Turkly

Turkly

Posted 18 September 2010 - 09:17 AM

QUOTE(iso_man @ Sep 18 2010, 09:04 AM) <{POST_SNAPBACK}>
งานแต่แห่งมีจุด control Point ไม่เท่ากัน เสริมอีกนิดการ QC อาจทำเป็น Jig หรือ Template เพื่อให้การตรวจสอบระหว่างกระบวนการทำได้อย่างรวดเร็วและตัดสินใจได้ง่าย ซึ่งผมเห็นด้วยกับคุณโจ้ครับการสุ่มให้พิจารณาจาก Process cap แล้วกำหนดการสุ่มว่าชม.นี้ได้เท่าไรต้องสุ่มเท่าไรตาม AQL ซึ่งอาจเลือกไปเป็นระดับการยอมรับพิเศษได้ เพราะฉะนั้นจำนวนสุ่มก็จะไม่มาก และสามารถดำเินินการแก้ไขใน Lot ต่อไปได้ทันท่วงที ไม่ต้องยอมให้เกิดของเสียมากมาย

พี่ๆพอจะมีตัวอย่างใบตรวจสอบบ้างไหมครับ

#14 (( เอ ))

(( เอ ))

Posted 18 September 2010 - 09:28 AM

มันต้องดูหลายอย่างค่ะ ทั้งแม่พิมพ์และเครื่องที่ปั๊ม
อย่างบางที่ QC จะมีจำนวนน้อยการสำหรับการตรวจสอบ
ยกตัวอย่างบริษัทที่เอเมื่อก่อนเครื่องปั๊มมี 15 เครื่อง QC มี 2 คน หากทำการตรวจแบบAQLเลยไม่ทันค่ะ แต่ก็ตามหลักค่ะ ตามนโยบายของบริษัท ไม่เพิ่มคนแต่ต้องสามารถควบคุมได้ โดยงานต้องไม่เสียด้วย แต่แล้วแต่วิธีดัดแปลงกันไปค่ะ
สำหรับวิธีที่เอตอบทางAuditor เมื่อเวลาที่เอถูกAudit ถามว่าทำไมสุ่มแค่นี้ เอจะเอาข้อมูลเกี่ยวกับเครื่องปั๊มให้ดูว่าความเข้มของเราที่อยู่ระดับนี้ก็มาจากตัว
เครื่องด้วยว่าประสิทธิภาพของตัวเครื่องไม่มีปัญหาและการรองรับการตรวจของพนักงานประจ
ำเครื่อง โดยระบุให้สุ่มตรวจทุกๆเท่าไหร่ก็ว่า และการรองรับการตรวจจากoutgoingค่ะ

การสุ่มระหว่างกระบวนตามAQLหรือไม่นั้นต้องดูธุรกิจและความโอกาสความเสี่ยงที่จะเกิด
ค่ะ หากวิเคราะห์แล้วโอกาสการเกิดน้อย เราก็มามองนโยบายการให้กำลังพลค่ะว่ามีมากน้อยแค่ไหนและจัดงานให้เหมาะสมค่ะ

ปล.คุณโจ้อย่าคิดมากค่ะเอไม่โกรธหรอกค่ะ ประสพการณ์แชร์ได้เรื่อยๆ ไม่มีใครผิดหรือถูกเพียงแต่ว่าผู้นำไปปฏิบัติ สามารถประยุตแนวคิดให้เข้าและเหมาะกับองค์กรที่เราทำงานอยู่ค่ะ หากทำถูกตามหลักหมดแต่นโยบายระดับสูงไม่อำนวยมันก็ยาก มันก็เลยต้องมีทางเลือกหลายๆทางเลือกจากหลายประสพการณ์จ้า

ไม่มีอะไรสำเร็จรูป แม้แต่บะหมี่ยังต้องกึ่งสำเร็จรูป>เพราะฉะนั้นเราเป็นคน>ก็ต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน> ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น>dsh_a@hotmail.com

#15 Turkly

Turkly

Posted 18 September 2010 - 09:36 AM

รบกวนทางพี่เอนิดได้ไหมครับผมแนบเอกสารไปให้พี่ดูแล้วรบกวนทางพี่เอ
ช่วยติให้หน่อยได้ไหมครับ
ต้องขอรบกวนจริงๆครับพุธที่จะถึงนี้ผมเจอหินครับเครียดสุดๆเลยพี่วันนี้ก็เลยอยากทบท
วนเอกสาร
ใหม่อ่ะครับเพราะมันดูแล้วผมว่าผมโดนเรียกเข้าห้องเย็นอีกแน่ๆเลยพี่[attachment=499
4:SASINPROCESS.pdf]

Attached Files

#16 Aviation_ISO

Aviation_ISO

Posted 18 September 2010 - 09:41 AM

ขออธิบายที่เคยใช้ระบบการสุ่มนะคะ
ของหนึ่งใช้วิธีการดูความซีเรีิยสของสินค้าที่ตรวจ และระบบ QC QA ในกระบวนการดังนี้ค่ะ
1.ณ จุดๆ นั้นมีความซีเรียสแค่ไหน กรณีที่ความผิดพลาดเกิดหลุดไปในกระบวนการถัดไป
2.มีกระบวนการก่อนหน้านี้ เคยได้รับการตรวจของ QA หรือ QC มาบ้างรึยัง เกณฑ์ก่อนหน้านี้เป็นยังไง
3.มีกระบวนการถัดไปตรวจสอบอีกหรือไม่
4.ถ้าเราสุ่มเยอะ หรือสุ่มน้อย มีผลต่อค่าใช้จ่าย และหน่วยงานที่จะมา Audit หรือไม่ ตัวอย่าง WI หนึ่ง ต้องสุ่มครอบคลุมกรมประมงค่ะ

WI ที่เขียนอาจเป็นแค่ตัวอย่าง ซึ่งหนึ่งก้อเขียนตามมาตรฐาน และประยุกต์ตามที่บริษัทและนโยบายค่ะ

คิดว่าถ้าเป็นธุรกิจคล้ายกัน ก้อใช้ได้ค่ะ

Best Regards,

Nittayanan E. (Nheung)
QA Aviation 
E-mail: diow3954@hotmail.com
Cell Phone: +66 815992150

#17 (( เอ ))

(( เอ ))

Posted 18 September 2010 - 09:43 AM

QUOTE(Turkly @ Sep 18 2010, 09:36 AM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวนทางพี่เอนิดได้ไหมครับผมแนบเอกสารไปให้พี่ดูแล้วรบกวนทางพี่เอ
ช่วยติให้หน่อยได้ไหมครับ
ต้องขอรบกวนจริงๆครับพุธที่จะถึงนี้ผมเจอหินครับเครียดสุดๆเลยพี่วันนี้ก็เลยอยากทบท
วนเอกสาร
ใหม่อ่ะครับเพราะมันดูแล้วผมว่าผมโดนเรียกเข้าห้องเย็นอีกแน่ๆเลยพี่[attachment=499
4:SASINPROCESS.pdf]

เดี๋ยวพี่หาแบบฟอร์มที่เก่าก่อนนะเดี๋ยวส่งให้แล้วเราลองเอาไปเปรียบเทียบดูว่าเหมาะ
กับองค์กรเราหรือเปล่านะจ๊ะ
ไม่ต้องเอาให้เหมือนแต่เอาให้เหมาะจ้า

ปล.แก้ไขเพิ่มเติม พี่ส่งเมล์ตัวอย่างให้แล้วนะคะ ลองไปดูที่เมล์แล้วกันนะคะ

#18 cha_po

cha_po

Posted 18 September 2010 - 11:48 AM

QUOTE(MR*คนสวย @ Sep 17 2010, 06:59 PM) <{POST_SNAPBACK}>

รบกวนขอ WI ด้วยคนครับทาง PM ก็ได้ครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ smiley-signs007.gif

#19 catdyeye_1234

catdyeye_1234

Hornor Member

Posted 18 September 2010 - 12:38 PM

ส่งเพิ่มอีก 1 ได้ป่าว inlove1.gif
รบกวนด้วยนะค่ะ น้องหนึ่ง

ขอบคุณมากค่ะ

#20 srb3

srb3

Posted 18 September 2010 - 01:02 PM

ขอ WI วิธีการสุ่มตัวอย่าง ด้วนะครับ ton_mana@hotmail.com

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users