Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

เรื่องการไป Audit Supplier

• This topic is locked This topic is locked
8 replies to this topic

#1 คนธรรมดา

คนธรรมดา

Super Member

• Power Members

Posted 13 September 2010 - 10:13 AM

สอบถามผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
พอดีว่า ผู้บริหารมีนโยบายให้ไป Audit Supplier
จำเป็นต้องไป Audit หรือเปล่าค่ะ เนื่องจาก Supplier มีเยอะมาก หรือจะส่งเอกสารแบบ Self Audit ไปแทนก็ได้

ช่วยชี้แนะด้วยนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

#2 ต๊อกAsst.QMR

ต๊อกAsst.QMR

Supreme Member

Posted 13 September 2010 - 11:55 AM

QUOTE(คนธรรมดา @ Sep 13 2010, 10:13 AM) <{POST_SNAPBACK}>
พอดีว่า ผู้บริหารมีนโยบายให้ไป Audit Supplier
จำเป็นต้องไป Audit หรือเปล่าค่ะ เนื่องจาก Supplier มีเยอะมาก หรือจะส่งเอกสารแบบ Self Audit ไปแทนก็ได้

ขอบคุณค่ะ

ขอแชร์นะครับ...ถ้าผู้บริหารมีนโยบายมาเราก็ควรสนองตอบต่อนโยบายนะผมว่า
ส่วนวิธ๊ Audit เนื่องจากคุณมีSupplierเยอะมาก เอาแบบง่ายๆใช้วิธี Audit Suppiler เฉพาะรายที่ผลิต Part หลักให้เราหรือAudit ในรายที่ค่อนข้างมีปัญหาบ่อยก็ได้ครับ

#3 Suppadej

Suppadej

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 13 September 2010 - 12:16 PM

วิธีของคุณต๊อกก็ดีมากครับ แต่ขอแชร์ทางเลือกอีกวิธีครับ

คือถ้าเรามี Supplier จำนวนมาก เราสามารถกำหนดกฏเกณฑ์โดยการแบ่งระดับ Supplier เป็น Class ได้ครับ

เช่น Class A, Class B, Class C โดยแต่ละ Class อาจแบ่งตามปริมาณการสั่งซื้อของต่อปีก็ได้ครับ

Class A = ปริมาณสั่งซื้อมากกว่า 100 ล้านบาทต่อปี ต้อง Audit เป็นประจำทุกปี และประเมินผลการทำงานของ Supplier ที่ส่งเข้าทุก 3 เดือน
Class B = ปริมาณสั่งซื้อมากกว่า 50 - 100 ล้านบาทต่อปี ใช้การประเมินผลการทำงานของ Supplier ที่ส่งเข้าทุก 6 เดือน
Class C = ปริมาณสั่งซื้อน้อยกว่า 50 ล้านบาทต่อปี ใช้การประเมินผลการทำงานของ Supplier ที่ส่งเข้าทุก 12 เดือน

คุณอาจนำวิธีนี้ไปประยุกต์ใช้ตามความเหมาะสมดูครับ ว่าเหมาะสมกับองค์กรของคุณหรือไม่ครับ เพราะแต่ละองค์กรอาจมีแนวทางการปฏิบัติที่ไม่เหมือนกันก็ได้ เพราะไม่มีวิธีใดถูกหรือผิด แต่จะมีแต่เหมาะสมกับไม่เหมาะสม กับองค์กรหรือไม่เท่านั้นครับ

** บางครั้ง Supplier ที่เราซื้อเค้าน้อยมากๆ เค้าก็ไม่ค่อยเต็มใจให้เราไป Audit มากสักเท่าไหร่ครับ หรือบางครั้งเค้าก็อาจปฏิเสธการการขายของกับเราไปเลยก็มีครับ
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#4 aanuuchaa

aanuuchaa

Supreme Member

Posted 13 September 2010 - 01:23 PM

QUOTE(คนธรรมดา @ Sep 13 2010, 10:13 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ขอบคุณค่ะ

ผมเห็นด้วยกับคุณต็อก
ในการAudit Supplier ก่อนจะเริ่มทำการAudit ควรทบทวนดูว่าSupplierบริษัทไหนบ้างที่มีปัญหาเรื่องอะไรบ้างที่เกิดขึ้นบ่อย เช่น
1. การส่งมอบไม่ตรงเวลา
2. ปัญหาทีเกิดจากการผลิตของSupplier ที่ถูกร้องเรียนทั้งภายในและที่ลูกค้า
3. ปัญหาอะไรบ้างที่เราพบจากSupplierแต่ละบริษัทฯ -> เพื่อจะได้แก้ไขได้ตรงประเด็นครับ

และขอเสนอเพื่อเป็นแนวทาง อาจจะแยกกลุ่มของSupplier เพื่อเป็นประโยชน์ในการจัดCheck List เช่น
1. Supplier ที่เป็นผู้ขายสินค้า
2. Supplier ที่เป็นผู้ผลิต หรือรับจ้างผลิต

#5 น้ำชา

น้ำชา

Premium Member

Posted 13 September 2010 - 01:43 PM

ที่บริษัทกำหนดไว้ว่า รายไหนเป็น Key supplier คือที่เกี่ยวข้องกับผลิตภัณฑ์โดยตรง (Resin, try)ก็ไป audit ที่โรงงาน ถ้าเป็นต่างประเทศก็ส่งเอกสารไปให้เขา audit ตัวเองค่ะ ส่วนรายอื่นที่เหลือก็ประเมินเป็นรายเดือนตามความพึงพอใจ ถ้าได้ต่ำกว่าเกณฑ์ก็แจ้งให้ทราบนะค่ะ ก็ต้องกำหนดเกณฑ์เพราะ supplier ก็เยอะเหมือนกัน

#6 Nonny_Curfeu

Nonny_Curfeu

Posted 19 February 2011 - 01:34 PM

ขอบคุณค่ะ

จำเป็นต้องไปน้ะค้ะ เนื่องจากเราซื้อของของเขา ลูกค้าซื้อของกับเรา ลูกค้าก็อยากได้ความมั่นใจในคุณภาพสินค้า เราซื้อก็ต้องอยากได้ความมั่นใจเช่นกัน อย่างน้อย 1 ปี 1 ครั้งก็ยังดีค่ะ

#7 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 19 February 2011 - 01:52 PM

เพิ่มทางเลือกในการคัดเลือกการเข้า Audit เพิ่มอาจทำเป็นตารางเปรียบเทียบเพื่อจัดลำดับความสำคัญของ Supplier ในการเข้า Audit โดยมองหลายมุม เช่น Part เป็นหลักหรือไม่, ปัญหาที่พบกี่ครั้ง, มูลค่าการสั่งซื้อ จากนั้นมาคูณกันก็จะพบประเด็นว่ารายไหนควรต้องเข้าไป audit ก่อน โดยคะแนนในปัญหาควรมีตัวเลขที่สูงเช่น พบมากกว่า 3 ครั้งต่อเดือน 5 คะแนน พอมองภาพออกนะครับ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#8 Chet_ISO

Chet_ISO

Premium Member

Posted 24 February 2011 - 11:45 AM

ขอแชร์ประสบการณ์ที่เคยทำ
โดยแยกเป็น 2 ประเภทที่เข้าไป Audit
โดยเก็บข้อมูลของแผนกจัดซื้อเกี่ยวกับการจัดส่งซึ่ง
เขาจะมีคะแนนประเมินอยู่แล้วโดยเฉลี่ยเป็น 100 คะแนน
และนำข้อมูลการประเมินผลด้านคุณภาพจากแผนก QC
เขาจะมีคะแนนประเมินอยู่แล้วโดยเฉลี่ยเป็น 100 คะแนน
จากนั้นเอาคะแนนมาเฉลี่ยกัน และกำหนดตัวเลขว่าต่ำกว่า 80 %
ก็จะเข้าไป Audit
1. กลุ่ม Supplier หลักที่มีปัญหา ไม่ถึง 80%
2. กลุ่ม Supplier รองที่มีปัญหาบ่อยๆ ไม่ถึง 80% (แต่ดูที่ปริมาณการสั่งซื้อและความถี่ในการสังซื้อด้วยว่าครวไปหรือไม่)
ในส่วนที่คะแนนไม่ถึงก็จะให้ Self Audit ตัวเอง

หมายเหตุ 1.กรณีการเกิดปัญหาด้านคุณภาพหรือจัดส่งติดต่อกัน 3 เดือน ก็จะตั้งทีมเข้าไป Audit เหมือนกันไม่ต้องรอให้จบปี (ไม่รอประเมินคะแนน)

#9 yakuzaanne

yakuzaanne

Posted 20 April 2011 - 03:24 PM

QUOTE(chet_toyo @ Feb 24 2011, 11:45 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอแชร์ประสบการณ์ที่เคยทำ
โดยแยกเป็น 2 ประเภทที่เข้าไป Audit
โดยเก็บข้อมูลของแผนกจัดซื้อเกี่ยวกับการจัดส่งซึ่ง
และนำข้อมูลการประเมินผลด้านคุณภาพจากแผนก QC
จากนั้นเอาคะแนนมาเฉลี่ยกัน และกำหนดตัวเลขว่าต่ำกว่า 80 %
ก็จะเข้าไป Audit
1. กลุ่ม Supplier หลักที่มีปัญหา ไม่ถึง 80%
2. กลุ่ม Supplier รองที่มีปัญหาบ่อยๆ ไม่ถึง 80% (แต่ดูที่ปริมาณการสั่งซื้อและความถี่ในการสังซื้อด้วยว่าครวไปหรือไม่)
ในส่วนที่คะแนนไม่ถึงก็จะให้ Self Audit ตัวเอง

หมายเหตุ 1.กรณีการเกิดปัญหาด้านคุณภาพหรือจัดส่งติดต่อกัน 3 เดือน ก็จะตั้งทีมเข้าไป Audit เหมือนกันไม่ต้องรอให้จบปี (ไม่รอประเมินคะแนน)

พอมีแบบฟอร์มไหมคะ จะได้เอาไปปรับให้เข้ากับของบริษัทฯ ตนเองนะคะ เพราะต้องไป Audit ผู้ขายเหมือนกันคะ ถ้ามีรบกวนส่งให้หน่อยนะคะ w.namkaew@gmail.com
ขอบคุณมากนะคะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users