Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

จะมี QMR มากกว่า 1 คนได้รึเปล่าคะ

• This topic is locked This topic is locked
5 replies to this topic

#1 miji

miji

Posted 30 August 2010 - 07:07 PM

ตอนนี้กำลังเริ่มทำระบบ แต่มีปัญหาตรงที่ MD อยากให้มี QMR มากกว่า 1 คน
สามารถทำได้รึเปล่าคะ

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 30 August 2010 - 08:02 PM

QUOTE(miji @ Aug 30 2010, 07:07 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ตอนนี้กำลังเริ่มทำระบบ แต่มีปัญหาตรงที่ MD อยากให้มี QMR มากกว่า 1 คน
สามารถทำได้รึเปล่าคะ

บริษัทเดียวกันหรือป่าวครับ
ภาคปฏิบัติสามารถทำได้น่ะครับ ดีด้วย แบ่งงานกันทำ แต่ในภาคของ Documentation แนะนำให้แต่งตั้งท่านหนึ่งเป็น QMR อีกท่านหนึ่งเป็น Assistance QMR จะดีว่าน่ะ
ที่แนะนำอย่างนี้ก็เพราะว่า มาตรฐาน ISO9001 ดันเขียนไว้ชัดเจนแจ่มแจ้งแดงแจ๋ ในข้อกำหนด 552 ว่า Top management shall appoint a member of .......
สังเกตุดีๆน่ะ a member ขึ้นต้นด้วย อะ แปลว่า 1 จ้า (อย่าทำเป็นเล่นไปน่ะ เคยมีบางที่โดนติงๆไปแล้วเหมือนกันน่ะ QMR เยอะจัด รอกันไป รอกันมา คาเต็มโรงงาน)

เอาข้อมูลนี้ไปบอก MD ได้เลยครับ ฝากชมท่านด้วยน่ะครับว่า เป็นความคิดที่เยี่ยมมากมายที่อยากได้ QMR หลายคน ชมจริงๆน่ะ แต่
ขอให้ไปพิจารณาจัดทำ Paper Work ตามแนวทางข้างบนดีกว่าน่ะ (Organization Chart, Job Description, Appoinment Letter ...)

โชคดีครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 miji_naja

miji_naja

Posted 30 August 2010 - 09:05 PM

QUOTE(นุกูล @ Aug 30 2010, 08:02 PM) <{POST_SNAPBACK}>
บริษัทเดียวกันหรือป่าวครับ
ภาคปฏิบัติสามารถทำได้น่ะครับ ดีด้วย แบ่งงานกันทำ แต่ในภาคของ Documentation แนะนำให้แต่งตั้งท่านหนึ่งเป็น QMR อีกท่านหนึ่งเป็น Assistance QMR จะดีว่าน่ะ
ที่แนะนำอย่างนี้ก็เพราะว่า มาตรฐาน ISO9001 ดันเขียนไว้ชัดเจนแจ่มแจ้งแดงแจ๋ ในข้อกำหนด 552 ว่า Top management shall appoint a member of .......
สังเกตุดีๆน่ะ a member ขึ้นต้นด้วย อะ แปลว่า 1 จ้า (อย่าทำเป็นเล่นไปน่ะ เคยมีบางที่โดนติงๆไปแล้วเหมือนกันน่ะ QMR เยอะจัด รอกันไป รอกันมา คาเต็มโรงงาน)

เอาข้อมูลนี้ไปบอก MD ได้เลยครับ ฝากชมท่านด้วยน่ะครับว่า เป็นความคิดที่เยี่ยมมากมายที่อยากได้ QMR หลายคน ชมจริงๆน่ะ แต่
ขอให้ไปพิจารณาจัดทำ Paper Work ตามแนวทางข้างบนดีกว่าน่ะ (Organization Chart, Job Description, Appoinment Letter ...)

โชคดีครับ

ขอบคุณมากเลยค่ะ
สำหรับคำปรึกษาที่ดีมากเลย หลังจากที่ปวดหัวมาทั้งวัน
ขอบคุณค่ะ

#4 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 30 August 2010 - 09:24 PM

QUOTE(miji_naja @ Aug 30 2010, 09:05 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สำหรับคำปรึกษาที่ดีมากเลย หลังจากที่ปวดหัวมาทั้งวัน
ขอบคุณค่ะ

Don 't worry krab.

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#5 Payak

Payak

Premium Member

• Power Members

Posted 31 August 2010 - 09:54 AM

QUOTE(miji_naja @ Aug 30 2010, 09:05 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณค่ะ

ผมขอ Confirm ความคิดเห็นของ อ.นุกูล และขอให้ความคิดเห้นเพิ่มเตืมว่า ในกรณีที่เป็นบริษัทในเครือ ก้สามารถตั้ง QMR 1 ท่าน และ ที่เหลือ เป็น AQMRได้

#6 miji

miji

Posted 31 August 2010 - 10:38 AM

QUOTE(Payak @ Aug 31 2010, 09:54 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมขอ Confirm ความคิดเห็นของ อ.นุกูล และขอให้ความคิดเห้นเพิ่มเตืมว่า ในกรณีที่เป็นบริษัทในเครือ ก้สามารถตั้ง QMR 1 ท่าน และ ที่เหลือ เป็น AQMRได้

ตอนนี้มีปัญหายิ่งกว่าอีกค่ะ เมื่อเช้าได้คุยกับ MD แล้ว
ท่านไม่รับฟังเลยแถมเปิดหนังสือแย้งอีกท่านไม่ได้มองตรงเนื้อหาหลักของข้อ 552
ท่านดันไปดูตรงหมายเหตุ (Version Eng) นะคะ
แล้วก็มาเถียงกับเรา ไม่ยอมรับฟังเลย สุดท้ายท่านเลยบอกว่า
ให้บริษัท SGS ที่ทางบริษัทขอรับรองด้วยทำเป็นหนังสือรับรองมาว่าต้องเป็น 1 ท่านเท่านั้น
เฮ่อ....ปวดหัวยิ่งกว่าอีกค่ะ
ท่านผู้ใดพอจะช่วยแก้ปัญหาได้ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users