Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

อยากทราบกรณีที่ president , top management ไปฝึกอบรม

• This topic is locked This topic is locked
2 replies to this topic

#1 nes_biglegs

nes_biglegs

Premium Member

• Power Members

Posted 24 August 2010 - 12:48 PM

1. อยากทราบกรณีที่ president , top management ไปฝึกอบรม จะต้องทำไง
ต้องให้ผู้บริหารเขียน ใบรายงานผลการฝึกอบรมหรือเปล่า
และต้องประเมินผลหลังการฝึกอบรมหรือเปล่า

2. ที่บริษัท มี Job Description ถึงแค่ระดับ Chief จะไม่มี JD ตั้งแต่ระดับ Manager ขึ้นไป ได้ไหมค่ะ

3.OJT ของหัวหน้าระดับ Chief ขึ้นไป ต้อทำหรือเปล่า

ขอบคุณค่ะ

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 24 August 2010 - 01:27 PM

โหถามยาวเหยียด ตอบทีละข้อแล้วกัน

QUOTE(nes_biglegs @ Aug 24 2010, 12:48 PM) <{POST_SNAPBACK}>
1. อยากทราบกรณีที่ president , top management ไปฝึกอบรม จะต้องทำไง
ต้องให้ผู้บริหารเขียน ใบรายงานผลการฝึกอบรมหรือเปล่า
และต้องประเมินผลหลังการฝึกอบรมหรือเปล่า
ตอบ ไม่ต้องขนาดนั้หรอกครับระดับนั้นแล้ว เขาถือว่าหลักสูตรที่เข้าอบรมผู้บริหารย่อมนำไปใช้งานได้จริง แต่ถ้าสามารถทำได้ก็ดีครับแต่ทั่วไปไม่เคยเจออิอิ

2. ที่บริษัท มี Job Description ถึงแค่ระดับ Chief จะไม่มี JD ตั้งแต่ระดับ Manager ขึ้นไป ได้ไหมค่ะ
ในข้อกำหนดไม่ได้บอกถึงขนาดว่าตำแหน่งไหน แต่ในองค์กรเองแหระที่น่าจะมีปัญหาหากคุรไม่มี JD Manager คำถาม คือ แล้วเขาจะรู้ได้ยังไงว่าทำงานอะไรบ้าง อย่างไร ยังไง ผมว่ามองระบบ ISO ให้ดีๆจะช่วยองค์กรได้เยอะ เพราะ JD จะตอบในเรื่องของผลตอบแทนและอำนาจหน้าที่ ควรจะเขียนให้ครอบคลุมนะครับ

3.OJT ของหัวหน้าระดับ Chief ขึ้นไป ต้อทำหรือเปล่า
ในระดับไหนก็สามารถมี OJT ได้ OJT มีไว้ในการสอนทักษะหน้างาน หาก chief คนนั้นไม่มี competence มาก่อนแล้วต้องมารับหน้าที่ในงานเชิงเทคนิค หรือ งานที่ไม่เคยทำก็ควรมีบันทึกไว้เพื่อประเมินต่อว่าสามารถทำให้เกิด competence ในงานได้หรือไม่

ขอบคุณค่ะ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 nes_biglegs

nes_biglegs

Premium Member

• Power Members

Posted 24 August 2010 - 01:58 PM

QUOTE(iso_man @ Aug 24 2010, 01:27 PM) <{POST_SNAPBACK}>
โหถามยาวเหยียด ตอบทีละข้อแล้วกัน

ขอบคุณค่ะ
แต่ถ้าใคร ให้ข้อมูลดีดีได้ อีก ก็ขออีกนะคะ
55

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users