Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รบกวนท่านผู้รู้เรื่อง Tool life

• This topic is locked This topic is locked
4 replies to this topic

#1 nanccc

nanccc

Super Member

Posted 14 July 2010 - 09:56 AM

บริษัทแนนกำลังเริ่มทำ Tool life ในแผนกแม่พิมพ์ค่ะ
ไม่ทราบว่าท่านใดมีวิธีการหรือแนวทางบ้างไหมค่ะ
ถ้ามีรบกวนด้วยนะค่ะ

#2 DooK

DooK

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 14 July 2010 - 10:20 AM

มีสองแนวทางครับ สายเทพ กับสายมาร

สายเทพ ก็ต้องไปดูประวัติเก่าๆ ของแม่พิมพ์แต่ละตัว ว่าจำนวนช็อตก่อนที่จะเสียในอาการต่างๆ เป็นเท่าไหร่ แล้วก็กำหนดเอาครับ คล้ายๆ กับการทำ PM

ส่วนสายมาร ก็ไม่ต้องคิดมากครับ กำหนดไปส่งๆ ก่อนเลย เสร็จแล้วค่อยมาปรับเอาทีหลังตามความเหมาะสม แล้วแต่ว่าจะเป็นแม่พิมพ์อะไร

ถ้าเป็นพวก Pressing อาจจะสั้นหน่อย แต่ถ้าเป็น Injection น่าจะยาวหน่อย ทำนองนี้ครับ

ลายเซ็น

#3 Sattahip

Sattahip

Supreme Member

• Power Members

Posted 14 July 2010 - 10:59 AM

smiley-computer005.gif เพิ่มเติมจากท่าน Dook ในสายมารครับ
ขอให้ไปดูในการออกแบบแม่พิมพ์ น่าจะระบุจำนวนครั้งในการทำงานไว้เบื้องต้นครับ

#4 nanccc

nanccc

Super Member

Posted 14 July 2010 - 02:42 PM

ขอบคุณค่ะ
แต่ว่าหากได้ข้อมูลมาแล้วจะทำอย่างไรกับมันดีค่ะ
อย่าเพิ่งลำคาญนะค่ะ คือ แนน ไม่เคยทำจริงๆ

#5 Sattahip

Sattahip

Supreme Member

• Power Members

Posted 14 July 2010 - 04:21 PM

smiley-computer005.gif อยู่ที่คุณต้องการอะไรจากข้อมูลครับ
ถ้าต้องการบำรุงรักษา ก็กำหนดวงรอบตามข้อมูลที่ได้ ว่าต้องมีการจัดการ เช่น ทวนสอบขนาด-บำรุงรักษาหรือเตรียมจัดหาใหม่
ทั้งนี้วัตถุประสงค์รวมคงต้องการป้องกันไม่ให้สายการผลิตเกิดปัญหานั้นเอง

รอท่านที่ชำนาญการเข้าช่วยอีกครั้งครับ(ผมเคยแต่สั่งผลิตอย่างเดียวครับ)

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users