Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รบกวนหน่อยค๊า...4M Change คืออะไรค๊ะ??

• This topic is locked This topic is locked
11 replies to this topic

#1 panisa.k

panisa.k

(@_@)

• Super Power Members

Posted 27 November 2008 - 04:34 PM

เข้าใจว่าเป็นการควบคุมการเปลี่ยนแปลง ...ใช่ป่าวค๊า??

แล้ว 4M มีอะไรบ้างค๊ะ???

#2 berseak1

berseak1

Hornor Member

Posted 27 November 2008 - 04:53 PM

รู้จักแต่ 3M ง่ะ

ล้อเล่นน่ะ

MAN = คน
Machine = เครื่องจักร
Material = วัตถุดิบ
Method = วิธีการ

#3 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Hornor Member

Posted 28 November 2008 - 08:28 AM

ผมเพิ่มเติมในเรื่องของการมอง M ที่ซ่อนอยู่ อีก1 ตัว คือ Management ครับ
ไอ้เนี่ยแหละครับผมว่า ตัวแม่เลย ที่มักจะส่งผลให้4 M ข้างต้น มีประสิทธิภาพและประสิทธิผลที่ดีหรือแย่ลง
Email: arnutprasitsuksun@yahoo.com

#4 MR@QAM

MR@QAM

Posted 01 December 2008 - 05:07 PM

อีก M ที่มองเห็นแต่ยากที่จะควัก Money

#5 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

Posted 01 December 2008 - 10:19 PM

QUOTE(panisa.k @ Nov 27 2008, 04:34 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เข้าใจว่าเป็นการควบคุมการเปลี่ยนแปลง ...ใช่ป่าวค๊า??

แล้ว 4M มีอะไรบ้างค๊ะ???

ในการควบคุมการผลิตนั้น หัวใจสำคัญที่จะสร้างความเชื่อมั่นให้ลูกค้าได้ ก็คือความสามารถในการควบคุมความสม่ำเสมอครับ
ความสม่ำเสมอที่ว่าก็คือความสม่ำเสมอในการจัดการกับปัจจัยหรือตัวแปรต่างๆ ซึ่งโดยทั่วไปแล้วเรามักจะให้ความสำคัญกับการควบคุม 4M1E
Man Machine Method Material และ Environment เพราะสิ่งเหล่านี้ถ้ามีการเปลี่ยนแปลงเมื่อไหร่ มักจะส่งผลกระทบต่อคุณภาพของผลิตภัณฑ์ได้
ดังนั้น ลูกค้าจึงมักจะกำหนดให้เราต้องควบคุมการเปลี่ยนแปลง เมื่อไหร่ที่ต้องการเปลี่ยนสิ่งเหล่านี้ ต้องแจ้งให้เขาทราบ และให้เขาอนุมัติก่อน

กาแฟจะอร่อย หอม น่าทาน และคุณภาพเดียวกันทุกๆแก้วก็ต่อเมื่อ
คนชงกาแฟมีความรู้ และทักษะในการชง
กระติกน้ำร้อนที่บอกอุณหภูมิได้ตรงเป๊ะๆ
มีสูตรในการชงที่แน่นอนของกาแฟแต่ละชนิด มีสูตรควบคุมปริมาณ กาแฟ ครีม น้ำตาล (+ เหล้าขาว ถ้าชอบน่ะ)
มีวัตถุดิบที่ดี เม็ดกาแฟมีคุณภาพ ยิ่งมาจากบราซิลที่ปลูกในไร่ของโรนันดินโย่ยิ่งอร่อยเหาะครับ
แลการได้นั่งจิบกาแฟในร้านสวยๆ บรรยากาสดีๆ เพลงเบาๆ หนังสือดีๆอีกสักเล่ม ก็จะดีไม่น้อยครับ
นี่คือตัวอย่าง 4M1E เท่านั้นครับ ถ้าหลักการบริหารยุคใหม่ก็จะเพิ่ม
Management การบริหารจัดการ
Measurement การวัดผล การกำหนดเป้าหมายในการทำงาน
Motivation การจูงใจ
ถ้ายังไม่ดีพอ ก็เพิ่มไปอีก 1M แล้วกันครับ เอา M16 ไปเลยจ้า

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#6 panisa.k

panisa.k

(@_@)

Posted 02 December 2008 - 09:08 AM

QUOTE(nukool2001 @ Dec 1 2008, 10:19 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ในการควบคุมการผลิตนั้น หัวใจสำคัญที่จะสร้างความเชื่อมั่นให้ลูกค้าได้ ก็คือความสามารถในการควบคุมความสม่ำเสมอครับ
ความสม่ำเสมอที่ว่าก็คือความสม่ำเสมอในการจัดการกับปัจจัยหรือตัวแปรต่างๆ ซึ่งโดยทั่วไปแล้วเรามักจะให้ความสำคัญกับการควบคุม 4M1E
Man Machine Method Material และ Environment เพราะสิ่งเหล่านี้ถ้ามีการเปลี่ยนแปลงเมื่อไหร่ มักจะส่งผลกระทบต่อคุณภาพของผลิตภัณฑ์ได้
ดังนั้น ลูกค้าจึงมักจะกำหนดให้เราต้องควบคุมการเปลี่ยนแปลง เมื่อไหร่ที่ต้องการเปลี่ยนสิ่งเหล่านี้ ต้องแจ้งให้เขาทราบ และให้เขาอนุมัติก่อน

กาแฟจะอร่อย หอม น่าทาน และคุณภาพเดียวกันทุกๆแก้วก็ต่อเมื่อ
คนชงกาแฟมีความรู้ และทักษะในการชง
กระติกน้ำร้อนที่บอกอุณหภูมิได้ตรงเป๊ะๆ
มีสูตรในการชงที่แน่นอนของกาแฟแต่ละชนิด มีสูตรควบคุมปริมาณ กาแฟ ครีม น้ำตาล (+ เหล้าขาว ถ้าชอบน่ะ)
มีวัตถุดิบที่ดี เม็ดกาแฟมีคุณภาพ ยิ่งมาจากบราซิลที่ปลูกในไร่ของโรนันดินโย่ยิ่งอร่อยเหาะครับ
แลการได้นั่งจิบกาแฟในร้านสวยๆ บรรยากาสดีๆ เพลงเบาๆ หนังสือดีๆอีกสักเล่ม ก็จะดีไม่น้อยครับ
นี่คือตัวอย่าง 4M1E เท่านั้นครับ ถ้าหลักการบริหารยุคใหม่ก็จะเพิ่ม
Management การบริหารจัดการ
Measurement การวัดผล การกำหนดเป้าหมายในการทำงาน
Motivation การจูงใจ
ถ้ายังไม่ดีพอ ก็เพิ่มไปอีก 1M แล้วกันครับ เอา M16 ไปเลยจ้า

ขอบคุณ อ.นุกูล และสมาชิกที่ช่วยให้ความรู้นะคะ

แหม...อ.นุกูล ยกตัวอย่างซะเห็นภาพเลยค่าา

ตอนนี้เข้าใจแล้ว

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

#7 panisa.k

panisa.k

(@_@)

Posted 02 December 2008 - 09:09 AM

QUOTE(MR@QAM @ Dec 1 2008, 05:07 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อีก M ที่มองเห็นแต่ยากที่จะควัก Money

555
ถู...ถู....ถูกต้องนะคร๊าบ

#8 non

non

Supreme Member

• Power Members

Posted 08 December 2008 - 02:00 PM

ขอเพิ่มให้อีก 1 M - Measurement

#9 นุกูล

นุกูล

Posted 08 December 2008 - 11:53 PM

QUOTE(panisa.k @ Dec 2 2008, 09:08 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณ อ.นุกูล และสมาชิกที่ช่วยให้ความรู้นะคะ

แหม...อ.นุกูล ยกตัวอย่างซะเห็นภาพเลยค่าา

ตอนนี้เข้าใจแล้ว

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

ด้วยความยินดีครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#10 Tuk

Tuk

Kitti Ampawa

Posted 09 December 2008 - 09:42 AM

หลักการคือการควบคุมการเปลี่ยนแปลงของตัวแปรในกระบวนการ (Process) ที่อาจมีผลกระทบต่อคุณภาพของผลิตภัณฑ์
ซึ่งในการทำ FMEA ก็ควรจะต้องประเมินให้ครบ 4M ด้วย.
Mr. Kitti Ampawa
kampawa@gmail.com

#11 mysai

mysai

Super Member

Posted 27 February 2010 - 02:37 PM

อืม อาจารย์นุกุลเห็นภาพชัดขึ้นอีกมากเลยค่ะ โดยเฉพาะเอ็มสิบหก
ขอบคุณทุกท่านนะคะ

#12 iso_man

iso_man

Posted 28 February 2010 - 05:14 PM

เพิ่มอีก M ให้นะครับกำลังมาแรงช่วงนี้ คือ Morale 55555 พนักงานขาดขวัญกำลังใจในการทำงานในเชิง Productivity จะทำให้ผลผลิตตกต่ำ อิอิ เกี่ยวกันไหมนี่ 555555 กำลังกลับไปสู่รากเหง้าของปัญหาที่เกิดจากคนนะครับ ทำไงให้คนรักองค์กร มีจิตสำนึกในเรื่องคุณภาพ 424.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users