Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอความรู้เรื่องการสอบเทียบ

• This topic is locked This topic is locked
7 replies to this topic

#1 feliona

feliona

Posted 10 July 2010 - 11:37 PM

ใครพอแนะนำได้บ้างคะ
1.อยากรู้ว่าค่า uncertainty กับ error มีความแตกต่างกันอย่างไรค่ะ เวลาเราไป audit ต้องนำมาประเมินอย่างไรบ้างคะ ตอนนี้ดูเฉพาะค่าที่ยอมรับได้ กับช่วงใช้งานของเครื่องมือค่ะ
2. เวลาสอบเทียบ moisture analyser เค้ามีหลักการยังงัยบ้างคะ สอบเฉพาะน้ำหนักกับอุณหภูมิเพียงพอไหมคะ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 11 July 2010 - 06:48 AM

http://www.isothai.c...?showtopic=4267

สอบเทียบ moisture analyzer สอบเทียบ Temp และ Weight ครอบคลุมย่านการใช้งาน เท่านั้นครับ
แล้วหากเป็นไปได้ทำ A2M กับ Conventional method ด้วยจะดีมาก

#3 Food Safety

Food Safety

Posted 11 July 2010 - 07:01 AM

สำหรับคำตอบข้อที่ 1

http://www.isothai.c...?showtopic=4663

#4 feliona

feliona

Posted 11 July 2010 - 07:01 PM

ทำ A2M คืออะไรคะ เป็นมือใหม่เรื่องสอบเทียบจริงๆค่ะ

ขอบคุณ คุณ Food safety มากนะคะสำหรับ link ที่จัดให้ค่ะ

#5 Food Safety

Food Safety

Posted 11 July 2010 - 07:19 PM

A2M คือ การทำ Alternative method โดยเป็นการทำ Validation การใช้ Moisture analyzer (ซึ่งเป็น Rapid method) หาความชื้นของตัวอย่างชนิดเดียวกัน เทียบกับ Conventional method (โดยอาจใช้ Oven ซึ่งมีค่า Parameter ที่แน่นอนตาม AOAC ในเรื่อง Temp และ Time ของตัวอย่างชนิดนั้นๆ) เทียบกันจนได้ Parameter ด้าน Temp / Time ของ Rapid method ที่ทำให้ค่าความชื้นของตัวอย่างจนมีค่า Repeatability น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.05

#6 kusaka

kusaka

Supreme Member

• Power Members

Posted 11 July 2010 - 07:33 PM

มารับความรู้เพิ่มครับ

#7 feliona

feliona

Posted 14 July 2010 - 10:26 AM

อ๋อ อย่างงี้นี่เอง ขอบคุณมากนะคะคุณ food safety

#8 Harry007

Harry007

Posted 07 November 2010 - 03:55 PM

QUOTE(feliona @ Jul 10 2010, 11:37 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ใครพอแนะนำได้บ้างคะ
1.อยากรู้ว่าค่า uncertainty กับ error มีความแตกต่างกันอย่างไรค่ะ เวลาเราไป audit ต้องนำมาประเมินอย่างไรบ้างคะ ตอนนี้ดูเฉพาะค่าที่ยอมรับได้ กับช่วงใช้งานของเครื่องมือค่ะ
2. เวลาสอบเทียบ moisture analyser เค้ามีหลักการยังงัยบ้างคะ สอบเฉพาะน้ำหนักกับอุณหภูมิเพียงพอไหมคะ

เพิ่มเติมให้นิดหนึ่งครับ
ค่า Uncert. จะเป็นการบอกถึงความไม่แน่นอนของการวัดค่าที่ได้ ได้จากการสอบเทียบที่ทำการวัดค่าหลาย ๆ จุด/ครั้ง แต่ error เป็นการบอกถึงการวัดค่าที่เบี่ยงเบนออกไปจากค่าความเป็นจริง
การนำมาใช้งาน ค่า error จะได้เมื่อทำการสอบเทียบ ซึ่งโดยทั่วไปเจ้าหน้าที่สอบเทียบจะทำการปรับค่าให้ แต่ถ้าไม่สามารถปรับค่าให้ได้ต้องระบุค่า error ไว้ใน certificate ด้วย
การนำ้มาใช้ ให้ใช้ค่าที่อ่านได้หักลบค่า error ก่อน จากนั้นนำค่าที่ได้ +/- กับ Uncert. ครับ
เช่น Incubator สอบเทียบที่ 35 C แต่ได้ค่า error + 0.1 C, และได้ Uncert. = +/- 0.05
นั่นหมายถึงว่า เราต้องปรับที่หน้าจอ display ของ Incubator เป็น 34.9 C เพื่อให้ค่า Error +0.1 ทำให้ได้ 35 C ฉะนั้นในในตู้ก็จะเป็น 35 C จากนั้นนำค่า uncert. มาใช้จะได้อุณหภูมิ ช34.95 - 35.05 C ถ้าค่าช่วงการยอมรับของการใช้งานเป็น 35 +/- 0.1 นั่นแสดงว่าอยู่ในช่วงยอมรับครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users