Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอรบกวนอย่างแรงเลยครับ

• This topic is locked This topic is locked
2 replies to this topic

#1 heng

heng

Posted 09 July 2010 - 11:59 AM

คือตอนนี้ที่แผนกมีปัญหาครับ คือส่วนใหญ่จะเป็นที่พนักงานขาด ทำให้ป่วน
และตัวผมเองก็ไม่เคยทำเกี่ยวกับระบบคุณภาพมาด้วย จึงอยากขอคำแน่ะนำครับว่าควรทำอย่างไร
โดยส่วนตัวผมคิดว่าถ้าเอาระบบมาใช้ น่าจะช่วยได้ เพราะที่นี่ถ้าพูดไปแล้วก็การทำงานมีขั้นตอนอยู่แล้ว

ผมควรจะเริ่มต้นอย่างไรดี

มีหลายอย่างที่คิดจะทำอยู่ แต่ทำอะไรเด็ดขาดก็ไม่ได้ ไม่ทำก็ไม่ได้ นึกถึง ไคเซน แต่ก็ไม่ทราบว่าจะเริ่มอย่างไรดี

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 09 July 2010 - 12:16 PM

ช่วยอธิบายปัญหาแบบชัดๆละเอียดๆขึ้นอีกนิดได้ไหมครับ
อยากช่วยน่ะ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 heng

heng

Posted 09 July 2010 - 01:26 PM

รายละเอียดไม่ทราบอย่างนี้หรือเปล่าครับ

งานคือ การจัดส่ง ครับ และงานค่อนข้างเป็นงานด่วน และตอนนี้ พนักงานเข้ามารับงานและเช็คงานประมาณ 10.00 น. ซึ่งมีพนักงานแต่ละสายวิ่งประจำอยู่ พอคนขาดจะต้องดึงคนไปวิ่งงานแทน และจะทำให้ปั่นป่วน ทำให้มีงานเหลือตกค้าง เกือบทุกวัน และคนที่ไปไม่ค่อยจะพอใจ เหมือนเพิ่มงานแต่ไม่ได้อะไรเพิ่ม

ไม่แน่ใจว่าจะเป็นปัญหาที่คนจัดงานหรือเปล่า เพราะการจัดงานเนี่ยเขาก็ไม่ได้สอนให้ผม ตอนนี้ผมก็ดูระบบการทำงานโดยรวมอย่างเดียว

ไม่ทราบรายละเอียดเพียงพอมั้ยครับ เอาจริงๆผมเองก็ไม่ได้มีความรู้เกี่ยวกับระบบคุณภาพเลย ผมทำขนส่งมานะครับ แต่ตอนนี้ผมว่าระบบงานของที่นี่ค่อนข้างละเอียด แต่ไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้น กับการทำงาน

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users