Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ซื้อ part มาประกอบ

• This topic is locked This topic is locked
12 replies to this topic

#1 o-ple

o-ple

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 05 July 2010 - 07:53 PM

รบกวนสอบถามค่ะว่า ถ้าเราซื้อ part มาประกอบเป็น product ของเราตัวนึง ผู้ที่ส่งมอบ part ให้เรานี้ เรียกว่า อะไรคะ outsource หรือ่ supplier คะ
control อย่างไร คะ

ขอบคุณค่ะ

#2 ไก่ทอดหาดใหญ่

ไก่ทอดหาดใหญ่

• Interests:ISO, Productivity

Posted 05 July 2010 - 08:50 PM

Outsourcing เป็น “การฆ่าตัดตอนระบบงาน” ซึ่งหมายถึง การลดขั้นตอนงานที่ไม่จำเป็นหรือมีต้นทุนสูง เปลี่ยนไปซื้อหรือว่าจ้างจากองค์กรหรือธุรกิจอื่นที่มีต้นทุนต่ำกว่า

เงิน... เงิน... เงิน และ... ต้นทุน

Email:(Mail and Data)
theerawut.thanomdee@gmail.com

#3 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

Posted 06 July 2010 - 07:55 AM

QUOTE(ไก่ทอดหาดใหญ่ @ Jul 5 2010, 08:50 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Outsourcing เป็น "การฆ่าตัดตอนระบบงาน" ซึ่งหมายถึง การลดขั้นตอนงานที่ไม่จำเป็นหรือมีต้นทุนสูง เปลี่ยนไปซื้อหรือว่าจ้างจากองค์กรหรือธุรกิจอื่นที่มีต้นทุนต่ำกว่า

เงิน... เงิน... เงิน และ... ต้นทุน

สรุปด้วยครับเจ้านายไก่ ตกลงฟันธงว่า ......
เดี๋ยวน้องเขาไม่กระจ่างชัด เดี๋ยวเขาจะต้องเข้ามากระชับพื้นที่ต่อแน่ๆเลย

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#4 ทิ.

ทิ.

Posted 06 July 2010 - 10:58 AM

- ในการที่เราจะดูว่ากระบวนการที่ปฏิบัติอยู่นั้น เป็น "Supplier" หรือ "Outsource"
มีหลักการง่ายๆๆ ดังนี้....

1. ถ้ากระบวนการที่องค์กรต้องจัดซื้อ เช่น วัตถุดิบ , บริษัทที่เราสั่ง/ซื้อวัตถุดิบ เราเรียกว่า "Supplier"
2. จากนั้น องค์กรได้ว่าจ้างให้บริษัท B นำวัตถุดิบที่ซื้อมาไปบดเป็นผง เราเรียกบริษัท B ว่า "Outsourec" ครับ!

- สรุป ซื้อ -------> Supplier
จ้าง --------> Outsource (ถ้าใน Version 2000 จะเรียกว่า Sub-Contract)

- สำหรับการควบคุมใช้แนวเดิมในการควบคุมผู้ขาย .... ครับ!!! smiley-signs007.gif

" ʵ

#5 o-ple

o-ple

Posted 06 July 2010 - 09:55 PM

ขออนุญาตยกตัวอย่าง ประกอบค่ะ เช่น

จะประกอบ product ตัวนึง ต้องใช้ part (หรือ สิ่ง 3 สิ่ง แล้วกัน เรียกไม่ถูกค่ะ) 3 ชิ้นในการประกอบ ได้แก่ A B C

ที่บ. สามารถผลิต A กะ B ได้ แต่ C สั่งมาจากข้างนอก

จากข้อความด้านบน ก็สงสัยว่า เรียกว่า อะไร แต่ก็มี control quality แล้ว

ขอบคุณค่ะ

#6 SL4

SL4

Posted 06 July 2010 - 10:25 PM

QUOTE(o-ple @ Jul 6 2010, 09:55 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขออนุญาตยกตัวอย่าง ประกอบค่ะ เช่น

จะประกอบ product ตัวนึง ต้องใช้ part (หรือ สิ่ง 3 สิ่ง แล้วกัน เรียกไม่ถูกค่ะ) 3 ชิ้นในการประกอบ ได้แก่ A B C

ที่บ. สามารถผลิต A กะ B ได้ แต่ C สั่งมาจากข้างนอก

จากข้อความด้านบน ก็สงสัยว่า เรียกว่า อะไร แต่ก็มี control quality แล้ว

ขอบคุณค่ะ

เป็นผม ผมเรียกว่า supplier หน่ะ ... ทำงานที่ใหม่แล้ว งงขนาดนั้นเลยหรือ???
สมมุติว่า C เราทำเองไม่ได้ เราส่ง C ไปทำอะไรซักอย่างข้างนอก แล้วมาประกอบ กับ A และ B ก็คือ outsource...
แต่ C ให้ที่อื่นทำมาเลยแล้วมาประกอบ น่าจะเป็น supplier หน่ะ .....

เดี๋ยวรอ อ.นุกูลมาตอบอีกทีนึงดีกว่า.....
--Learning from mistaken--

#7 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Posted 06 July 2010 - 11:38 PM

ขออนุญาต แชร์ อีกมุมหนึ่งตามความเข้าใจของผม สักนิดนะครับ
ผลิตภัณฑ์ของเรา ประกอบไปด้วยชิ้นส่วน A B C นั้นหมายความว่ามันคงต้ิองสำคัญทุกชิ้น ขาดชิ้นใด ชิ้นหนึ่ง มันก็ำไม่เป็นผลิตภัณฑ์ที่จะสามารถส่งมอบให้ลูกค้าได้
ซึ่งในกระบวนการผลิตของเราโดยปกติแล้วต้องผลิตทั้ง สามชิ้น คือ A B C แต่ เราสามารถผลิตได้ แค่ชิ้นส่วน A กับฺ B เื่ท่านั้น การที่จะได้ชิ้นส่วน C มา เราได้ตัดสินใจแล้วว่า จะจ้างให้ภายนอกมารับช่วงต่อจากเรา ด้วยเหตุผลอะไรก็ตามให้เป็นผู้ที่ผลิต ชิ้นส่วน C ส่งมอบให้กับเรา ซึ่่งถ้าเป็นอย่างนี้ ผมมองว่า เราได้ยกกระบวนการ การผลิต ของเราบางส่วน ให้กับภายนอกเป็นผู้รับผิดชอบทำชิ้นส่วนC ให้เรา ผมเลยมองว่า มันเป็นเรื่องของกระบวนการภายนอก หรือเรียกว่า Outsource อ่ะครับ
เข้าใจถูอ่ะเปล่าก็ไม่รู้เน้อ

Email: arnutprasitsuksun@yahoo.com

#8 iso_man

iso_man

Posted 07 July 2010 - 09:08 AM

จะ Outsource หรือ SUpplier หากกระบวนการตรวจรับหรือ ขั้นตอนการทำงานเหมือนกัน ผลที่ได้ก็ไม่แตกต่างหรอกครับ กระบวนการ Outsource ผมมองแบบนี้นะครับ คือ ถ้าเราจะผลิตชิ้นส่วนนี้ได้เอง แล้วเราไม่อยากผลิตแล้วหรือออกแบบมาชัดเจนว่าต้องออกไปจ้่างข้างนอกทำ เช่นที่พบกันบ่อยคือการ OEM Part แล้วกลับเข้ามาเื่พื่อเข้าสู่กระบวนการผลิตต่อ เืพื่อให้ได้ FG ในกระบวน Sub นี้เราจะเรียกว่า Outsource แต่ถ้าสมมุติเราออกแบบมามี Case Plastic แต่โรงงานไม่มีเครื่องฉีดเอง แบบนี้ผู้รับจ้างเราจะเรียก Supplier ครับ เอ๋งงเองป่าวอะอิอิ 4220.gif (Outsource รวมถึงการจ้างแรงงาน Sub ด้วยนะครับ)
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#9 ทิ.

ทิ.

Posted 07 July 2010 - 09:16 AM

- กระบวนการที่ผลิตเป็นแบบไหน?... ครับ! (แบบ ก. หรือ แบบ ข.)

ก. part A + part B + part C -------> ผลิตภัณฑ์สำเร็จรูป

ข. part A + part B + part C (โดยก่อนจะนำเข้าโรงงาน มีการ Modify เช่น ซื้อมาเป็นของแข็ง(ก้อน)แล้วต้องบดให้ละเอียด(ผง)) -------> ผลิตภัณฑ์สำเร็จรูป

" ʵ

#10 teeo

teeo

Premium Member

• Power Members

Posted 07 July 2010 - 10:02 AM

ตามที่ คุณทิ ว่าไว้
Supplier => จัดซื้อ เป็น สินค้าของเขา เราไปหยิบซื้อ
outsource => จัดจ้าง เป็น สินค้าของเรา เราไปให้ทำให้

แต่ทั้งนั้น ทั้งนี้ การควบคุมก็ไม่ต่างกันมาก คือมั่นใจให้ได้ว่า เขาจะผลิตส่งให้เราได้ตามที่เราต้องการหรือเปล่า
โดย outsource ต้องดูเพิ่มเรื่องของความสามารถของกระบวนการด้วย
แต่ขึ้นอยู่กับความสำคัญของส่วนนั้นๆ ว่ามากน้อยเพียงใด
บางครั้ง Supplier อาจจะต้องดูรายละเอียดมากกว่า outsource บางรายก็ได้ ขึ้นอยู่กับเรา ว่าส่วนไหนสำคัญ

#11 o-ple

o-ple

Posted 07 July 2010 - 04:31 PM

Ok. ขอบคุณทุกท่านมากค่ะ
-----------------------------------
ขอถามอีก case นึงนะคะ ...
ในกรณีที่เรามี drawing ของเรา แล้วเราเอาไปให้ข้างนอกทำให้ แล้วเราก็เอามาขายให้ลูกค้า เรียกว่า OS หรือป่าวคะ ..

#12 iso_man

iso_man

Posted 07 July 2010 - 04:41 PM

ต้องทำต่อครับ จ้างทำแล้วกลับเข้ามาในกระบวนการติดยี่ห้อเรา หรือ เราเอามาใส่กล่อง หรือ กลับมาผ่าน Process ข้างในอีกไหมครับ ถ้าใช่ก็จะเรียกว่า Outsource
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#13 o-ple

o-ple

Posted 07 July 2010 - 04:48 PM

ก็เอาเข้ามาตรวจสอบคุณภาพ ถ้า ผ่านก็ ส่งมอบให้ลูกค้าเลยค่ะ ไม่ได้เอามาเข้า process อะไรต่อค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users