Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามเกี่ยวกับสภาพแวดล้อมในการทำงาน

• This topic is locked This topic is locked
4 replies to this topic

#1 ประพนวิทย์

ประพนวิทย์

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 05 July 2010 - 10:53 AM

รบกวนสอบถามอาจารย์ทุก ๆ ท่านอีกแล้วคะ เนื่องจากว่าหนูมีข้อสงสัยเกี่ยวกับข้อกำหนดที่ 6.4 เรื่องสภาพแวดล้อมในการทำงาน ซึ่งพูดถึงเรื่อง เสียง, อุณหภูมิ, ความชื้น, แสงสว่าง แสดงว่าเราต้องมีการตรวจวัดด้วยใช่ไหมคะ เช่น แสงสว่าง รบกวนอาจารย์ทุกท่านช่วยชี้แนะด้วยคะ ขอขอบคุณล่วงหน้าคะ

#2 eve_narak

eve_narak

Premium Member

• Power Members

Posted 05 July 2010 - 05:32 PM

QUOTE(ประพนวิทย์ @ Jul 5 2010, 10:53 AM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวนสอบถามอาจารย์ทุก ๆ ท่านอีกแล้วคะ เนื่องจากว่าหนูมีข้อสงสัยเกี่ยวกับข้อกำหนดที่ 6.4 เรื่องสภาพแวดล้อมในการทำงาน ซึ่งพูดถึงเรื่อง เสียง, อุณหภูมิ, ความชื้น, แสงสว่าง แสดงว่าเราต้องมีการตรวจวัดด้วยใช่ไหมคะ เช่น แสงสว่าง รบกวนอาจารย์ทุกท่านช่วยชี้แนะด้วยคะ ขอขอบคุณล่วงหน้าคะ

ขอตอบนะคะ..เรื่องสภาพแวดล้อมในการทำงาน ถ้าเป็นโรงงานอุตสาหกรรมกฎหมายบังคับให้ต้องตรวจวัดคุณภาพสิ่งแวดล้อมอยู่แล้ว (แสงสว่าง, เสียง, ความร้อน) ซึ่งข้อกำหนดก้ออิงกับกฎหมายก้อคือต้องตรวจค่ะ ตรวจเฉพาะที่เรามีผลกระทบ คืออ่านตามกฎหมายน่าจะเข้าใจมากก่า

#3 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

Posted 06 July 2010 - 07:21 AM

สภาพแวดล้อมใดๆที่มีผลไปถึงผลิตภัณฑ์หรือบริการ
ต้องได้รับการควบคุมครับ ไม่ใช่ว่าต้องควบคุมทั้งหมด

เช่น
อุตสาหกรรมการผลิต
แสงสว่างในพื้นที่ตรวจสอบชิ้นงานของ QC มีผลต่อประสิทธิภาพในการตรวจสอบ มืดไปอาจมองหา Defect ไม่เจอ --> ควบคุมแสงสว่าง
ความสั่นสะเทือนมีผลต่อการตรวจสอบทดสอบหรือการ Calibration เครื่องมือวัดในห้อง Lab --> ควบคุมเรื่องการสั่นสะเทือน
ความร้อน ความชื้น มีผลต่อสินค้าที่จัดเก็บในคลังสินค้า --> ควบคุมอุณหภูมิและความชื้น
ความชื้นมีผลต่อความมันวาว และ คุณสมบัติในการยึดเกาะของสี --> ควบคุมความชื้นในพื้นที่ทาสีหรือห้องพ่นสี
ฝุ่นในพื้นที่ปฏิบัติงานมีผลต่อประสิทธิภาพในการทำงานของหัวอ่าน --> ควบคุมปริมาณฝุ่น
ฝุ่น เศษเส้นผม ขน ในพื้นที่ทำงานมีผลต่อความสวยงามของจอ LCD หรือ LED --> ควบคุมปริมาณฝุ่น เศษเส้นผม และ ขน (ทุกชนิด)

งานบริการ
กลิ่นคาวและฝุ่นควันในห้องครัวมีผลต่อความรู้สึกของลูกค้าที่มานั่งรับประทานอาหาร --> ควบคุมกลิ่นและฝุ่นควัน
กลิ่นอับและฝุ่นละอองในห้องพักมีผลต่อความรู้สึกของลูกค้า --> ควบคุมกลิ่นอับและฝุ่นละออง

แค่นี้ก่อนแล้วกันครับ
สรุปว่า คุมเฉพาะตัวที่มีผลไปถึงงานหรือบริการของเราครับ นอกนั้น ปล่อยวางได้ครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#4 ทิ.

ทิ.

Super Hornor Member

Posted 06 July 2010 - 09:13 AM

- items ที่ต้องตรวจเกี่ยวกับสภาพแวดล้อมในการทำงาน (พื้นฐาน) มีดังนี้....ครับ!
1. ปริมาณความเข้มข้นของสารเคมีในบรรยากาศการทำงาน
2. เสียง
3. ฝุ่นละออง
4. แสงสว่าง
5. อุณหภูมิ

" ʵ

#5 ประพนวิทย์

ประพนวิทย์

Hornor Member

Posted 06 July 2010 - 09:34 AM

ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านมากคะที่ช่วยชี้แนะ ขอบคุณคะ
anigif6.gif anigif4.gif

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users