Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ไม่ได้ฝึกอบรมตามแผนที่วางไว้ ผิดข้อกำหนดหรือไม่คะ

• This topic is locked This topic is locked
7 replies to this topic

#1 pink2

pink2

Posted 03 July 2010 - 11:46 AM

แผนกฝึกอบรมมีการจัดทำแผนฝึกอบรม แต่ไม่ได้อบรมตามแผน ปัจจุบัน เดือนมิถุนา 53 แต่แผนกำหนดให้อบรม ในช่วง เดือน มกราคม 53 และเมษายน 53 ทางแผนกฝึกอบรม ไม่ได้จัดอบรม ชี้แจงว่ารอจัดฝึกอบรม พร้อมกับหน่วยงานอื่น เพื่อให้มีผู้เข้าอบรมจำนวนมากพอที่จะจัดได้
อยากถามว่าผิดข้อกำหนด หรือไม่อย่างไร และแผนกฝึกอบรมควรมีการแก้ไขอย่างไรบ้างค่ะ วันนี้เพิ่ง ตรวจ IQA ค่ะ ขอคำชี้แนะด้วยนะคะ smiley-signs001.gif

#2 Barachem

Barachem

Premium Member

• Power Members

Posted 03 July 2010 - 12:08 PM

ขออนุญาตแสดงความเห็นค่ะ ถ้าถามว่าผิดข้อกำหนดหรือไม่คิดว่าไม่ผิดแต่ต้องมีการแสดงให้เห้นว่าจะดำเนินการแต่ย
ังไม่ถึงเวลาในแผนควรมีการเลื่อนกำหนดการ รอความเห็นจากท่านอื่นอยู่ค่ะ

#3 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 03 July 2010 - 12:55 PM

QUOTE(pink2 @ Jul 3 2010, 11:46 AM) <{POST_SNAPBACK}>
แผนกฝึกอบรมมีการจัดทำแผนฝึกอบรม แต่ไม่ได้อบรมตามแผน ปัจจุบัน เดือนมิถุนา 53 แต่แผนกำหนดให้อบรม ในช่วง เดือน มกราคม 53 และเมษายน 53 ทางแผนกฝึกอบรม ไม่ได้จัดอบรม ชี้แจงว่ารอจัดฝึกอบรม พร้อมกับหน่วยงานอื่น เพื่อให้มีผู้เข้าอบรมจำนวนมากพอที่จะจัดได้
อยากถามว่าผิดข้อกำหนด หรือไม่อย่างไร และแผนกฝึกอบรมควรมีการแก้ไขอย่างไรบ้างค่ะ วันนี้เพิ่ง ตรวจ IQA ค่ะ ขอคำชี้แนะด้วยนะคะ smiley-signs001.gif

แผนมันก็คือแผนน่ะครับ เป็นสิ่งที่เราวางไว้หรือคาดการไว้ล่วงหน้า
ผลที่ได้จริงมันคงไม่ออกมาแบบเป๊ะๆหรอกครับ อาจมีการเบี่ยงเบนไปจากที่วางไว้บ้าง
แต่ เราสามารถควบคุมการเบี่ยงเบนนั้นได้
เช่น
วางแผนการอบรมโดยทบทวนและวางแผนร่วมกับแผนกวางแผนการผลิต แผนกผลิต เพื่อดูว่า ช่วงไหนงานมากงานน้อย จะได้วางแผนอบรมได้ให้มันสอดคล้อง
คนมากคนน้อยก็อบรมไป โดยอาจจะสร้าง Trainer ภายในสำรองไว้
มีระบบการเตือนผู้เข้าอบรมล่วงหน้าก่อนถึงกำหนดการอบรมจริง
มี Board Information สำหรับ Training Monthly Plan เพื่อใช้เป็นเครืองมือในการ Visual Control

จากประสบการณ์ในงานด้าน HRD น่ะครับ
ถ้าการอบรมจริงไม่เป็นไปตามแผนที่วางไว้ ก็ขอแค่มี Note เขียนไว้หน่อยว่า จะอบรมอีกครั้งเมื่อไหร่ มีผลกระทบรุนแรงไหม ถ้าเลือ่นออกไปหรือยังไม่ได้จัด
จากนั้นก็มาวางแผนกันใหม่อีกครั้ง ว่าจะลงช่วงเดือนไหนดี

มีหลายสาเหตุน่ะครับที่ทำให้การอบรมไม่สามารถดำเนินการได้ตามแผน
เช่น
งานเยอะ เจอช่วงแผนการผลิตเยอะก็สะดุดเหมือนกันครับ
งานยุ่ง เช่น เจอช่วง Audit ช่วงการ Management Review
ผู้จัดบอกเลื่อนเพราะเหตุผลต่างๆ คนสมัครน้อย ไม่คุ้ม ผู้สอนติดปัญหา

ดังนั้น Case นี้ ไม่ถือว่าผิดหรอกน่ะครับ ถ้าโปรแกรมอื่นๆยังมีการดำเนินการอยู่ ก็ถือว่าระบบของเขามีการ Implement จริง
Auditor อาจจะแนะนำเรื่อง Action Plan สำหรับอนาคตก็ได้ครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#4 iso_man

iso_man

Posted 03 July 2010 - 01:09 PM

ก็คงต้องดูเจตนาและเหตุผลของ auditee ตอบด้วยนะครับ ปกติแผนมันสามารถเลื่อนได้ด้วยเหตุผลนานาประการ แต่ที่สำคัญเลื่อนแล้วแจ้งใครหรือได้รับการคิดเห็นจากผู้บังคับบัญชาหรือไม่ หากมีหลักฐานและเหตุผลเพียงพอก็คงให้เป็นแค่ของสังเกตุไว้ อย่างของผมถ้าเลื่อนแผนน้องเขาจะ Internal Mail แจ้งให้ทราบว่ามีการเลื่อนการฝึกอบรมไปเป็นวันที่เท่าไร แต่ถ้าทั้งหมดไม่มีการดำเนินการอย่างใดอย่างหนึ่ง ก็พิจารณาขอให้แก้ไขปรับปรุงได้ครับ ขึ้นอยู่กับความรุนแรงของปัญหาที่ตรวจพบ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#5 pink2

pink2

Posted 03 July 2010 - 02:42 PM

QUOTE(iso_man @ Jul 3 2010, 01:09 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ก็คงต้องดูเจตนาและเหตุผลของ auditee ตอบด้วยนะครับ ปกติแผนมันสามารถเลื่อนได้ด้วยเหตุผลนานาประการ แต่ที่สำคัญเลื่อนแล้วแจ้งใครหรือได้รับการคิดเห็นจากผู้บังคับบัญชาหรือไม่ หากมีหลักฐานและเหตุผลเพียงพอก็คงให้เป็นแค่ของสังเกตุไว้ อย่างของผมถ้าเลื่อนแผนน้องเขาจะ Internal Mail แจ้งให้ทราบว่ามีการเลื่อนการฝึกอบรมไปเป็นวันที่เท่าไร แต่ถ้าทั้งหมดไม่มีการดำเนินการอย่างใดอย่างหนึ่ง ก็พิจารณาขอให้แก้ไขปรับปรุงได้ครับ ขึ้นอยู่กับความรุนแรงของปัญหาที่ตรวจพบ

ขอบคุณคะ ในฐานะ Auditor ควรสรุปผลว่าไงดีคะ Auditee ให้เหตุผลว่าจะมีการจัดอบรมพร้อมกับหน่วยงานอื่นที่กำลังจะจัดในช่วงเดือนก.ค. ที่ใกล้จะถึง และมีการแจ้ง Internal Mail รายชื่อผู้เข้าอบรม และหลักสูตรการอบรมค่ะ

#6 pink2

pink2

Posted 03 July 2010 - 02:43 PM

QUOTE(นุกูล @ Jul 3 2010, 12:55 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แผนมันก็คือแผนน่ะครับ เป็นสิ่งที่เราวางไว้หรือคาดการไว้ล่วงหน้า
ผลที่ได้จริงมันคงไม่ออกมาแบบเป๊ะๆหรอกครับ อาจมีการเบี่ยงเบนไปจากที่วางไว้บ้าง
แต่ เราสามารถควบคุมการเบี่ยงเบนนั้นได้
เช่น
วางแผนการอบรมโดยทบทวนและวางแผนร่วมกับแผนกวางแผนการผลิต แผนกผลิต เพื่อดูว่า ช่วงไหนงานมากงานน้อย จะได้วางแผนอบรมได้ให้มันสอดคล้อง
คนมากคนน้อยก็อบรมไป โดยอาจจะสร้าง Trainer ภายในสำรองไว้
มีระบบการเตือนผู้เข้าอบรมล่วงหน้าก่อนถึงกำหนดการอบรมจริง
มี Board Information สำหรับ Training Monthly Plan เพื่อใช้เป็นเครืองมือในการ Visual Control

จากประสบการณ์ในงานด้าน HRD น่ะครับ
ถ้าการอบรมจริงไม่เป็นไปตามแผนที่วางไว้ ก็ขอแค่มี Note เขียนไว้หน่อยว่า จะอบรมอีกครั้งเมื่อไหร่ มีผลกระทบรุนแรงไหม ถ้าเลือ่นออกไปหรือยังไม่ได้จัด
จากนั้นก็มาวางแผนกันใหม่อีกครั้ง ว่าจะลงช่วงเดือนไหนดี

มีหลายสาเหตุน่ะครับที่ทำให้การอบรมไม่สามารถดำเนินการได้ตามแผน
เช่น
งานเยอะ เจอช่วงแผนการผลิตเยอะก็สะดุดเหมือนกันครับ
งานยุ่ง เช่น เจอช่วง Audit ช่วงการ Management Review
ผู้จัดบอกเลื่อนเพราะเหตุผลต่างๆ คนสมัครน้อย ไม่คุ้ม ผู้สอนติดปัญหา

ดังนั้น Case นี้ ไม่ถือว่าผิดหรอกน่ะครับ ถ้าโปรแกรมอื่นๆยังมีการดำเนินการอยู่ ก็ถือว่าระบบของเขามีการ Implement จริง
Auditor อาจจะแนะนำเรื่อง Action Plan สำหรับอนาคตก็ได้ครับ

สอบถามเรื่อง Action Plan ค่ะ มีคำแนะนำยังไงบ้างคะ

#7 ทิ.

ทิ.

Posted 03 July 2010 - 03:27 PM

- ถ้าเป็นลักษณะเช่นนี้ควรเป็น OFI (โอกาสในการปรับปรุง)... ครับ!
เนื่องจากแผนที่วางไว้กำหนดให้มีการฝึกอบรมใน เดือนมกราคม ,เมษายน 53
(ถ้าเปรียบเทียบก็เหมือนกับการเฝ้าติดตาม(พล๊อตกราฟ)เกี่ยวกับ KPI นั่นเอง)
แต่ไม่มีการฝึกอบรม ซึ่งถ้าดูจากระบบการทำงานหลักของ ISO ตามข้อกำหนด 4.1
ซึ่งกำหนดให้ทุกกระบวนการมีการทำงานแบบ PDCA

- ซึ่งถ้าดูจากปัญหาแล้วจะพบว่า กระบวนการเกี่ยวกับการฝึกอบรม
จะมีเฉพาะ P&D ,ไม่มี C&A ... ครับ!

- แต่ถ้ามองอีกแง่หนึ่ง จะเห็นว่าทางหน่วยงานที่รับผิดชอบเกี่ยวกับการฝึกอบรม
ไม่ได้มีการวิเคราะห์/แก้ไขปัญหาเลย จึงทำให้ไม่มีการฝึกอบรมถึง 2 ครั้ง (มกราคม ,เมษายน 53)
ถ้าจะให้ เป็น CAR ก็ย่อมได้.... ครับ!!!

- สำหรับแนวทางในการแก้ไขปัญหา....
จะเห็นว่าปัญหาเกิดจากจำนวนพนักงานที่เข้าอบรมมีน้อย จึงต้องร่วมรวม/รอให้มีจำนวนพนักงานมากพอ
ก่อนจึงจัดฝึกอบรมได้ จึงทำให้ไม่มีการฝึกอบรมดังกล่าว
ดังนั้น ให้กำหนดระยะเวลาการฝึกอบรมให้เหมาะสม เช่น ทุก 6 เดือน /1 ปี (แต่หัวข้อการฝึกอบรมก็ให้เปลี่ยนไปด้วย เพื่อความเหมาะสมกับระยะเวลาที่กำหนด.... ครับ!)

- สำหรับหลักเกณฑ์ที่สำคัญในการออก CAR มีดังนี้....
1. การปฏิบัติไม่ตรงกับเอกสาร (QP/WI) ที่กำหนดไว้ แล้วทำให้เกิดความเสียหาย
2. การปฏิบัติไม่ตรงกับเอกสาร (QP/WI) ที่กำหนดไว้ แล้วไม่มีการวิเคราะห์/แก้ไขกับปัญหาที่เกิดขึ้น
แล้วปล่อยให้เกิดการปฏิบัติงานไม่สอดคล้องกับข้อกำหนดอีก..... (เหตุการณ์เกิดซ้ำๆโดยไม่มี Action อะไรเลย)

" ʵ

#8 นุกูล

นุกูล

Posted 03 July 2010 - 06:18 PM

QUOTE(pink2 @ Jul 3 2010, 02:43 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สอบถามเรื่อง Action Plan ค่ะ มีคำแนะนำยังไงบ้างคะ

ต้องหา Real Root Cause ให้ได้ก่อนน่ะครับ
ไม่งั้น Action Plan ที่ออกมา มีหวังนั่งเทียนเห็นๆครับ หาสาเหตุจริงๆของเรื่องนี้ให้ได้ก่อนครับ ว่า ทำไมถึงไม่ได้ดำเนินการตามแผน
พอได้ตรงนี้มาเสร็จเราค่อยมาดูต่อครับ ว่าจะมีมาตรการในการ Block มันยังไง นั่นแหละคือแผนของเราครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users