Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

Cal Dail digital gauge ทำยังไงกันบ้างค่ะ

• This topic is locked This topic is locked
9 replies to this topic

#1 zshisuko

zshisuko

Posted 29 June 2010 - 08:26 PM

แนะนำหน่อยค่ะ ว่าใช้อะไรมา cal ดี ตอนนี้ใช้ Gauge Block มาต่อกันเอาค่ะ
มีวิธีอื่นอีกไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

#2 schatjaeoen

schatjaeoen

Supreme Member

• Power Members

Posted 30 June 2010 - 07:26 AM

ผมก็ใช้ Gauge block เหมือนกันแต่ต้องระวังเรื่องความ
เรียบของ Surface ที่เราใช้วาง Gauge block STD
ที่จะสามารถสอบเทียบ Dial test indicator (PIC test)
คือ Calibration test 521 ความถูกต้องอยู่ที่ 0.0002 mm
ราคาแพงพอดู แต่ถ้าจำนวน เครื่องของคุณมีเยอะทำ
Blance cost แล้วคุ้มก็ซื้อเลย

#3 Mr.Ahero

Mr.Ahero

Premium Member

Posted 30 June 2010 - 08:27 AM

QUOTE(zshisuko @ Jun 29 2010, 08:26 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แนะนำหน่อยค่ะ ว่าใช้อะไรมา cal ดี ตอนนี้ใช้ Gauge Block มาต่อกันเอาค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ผม เคย เห็น บางบริษัท ใช้ Dial gauge Tester

A_HERO

#4 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 30 June 2010 - 08:40 AM

QUOTE(zshisuko @ Jun 29 2010, 08:26 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ขอบคุณค่ะ

ถ้าเป็นเฉพาะตัว Dial Gauge ไม่รวมชุดประกอบอื่นๆ เพราะตัว Dial สามารถเอาไปใช้งานได้หลากหลายเน๊าะ
ถ้าเป็นเฉพาะตัว Dial ผมเห็นน้องๆใน Lab เขาใช้ชุดสอบเทียบเฉพาะของมันเลยน่ะครับ มันทำงานคล้ายๆหลอดลิปสติกของผู้หญิงน่ะครับ
หมุนซ้ายหมุนขวาให้ตัว Master มันขึ้นๆลงๆ ทีนี้เราก็มาดูว่า ตัว Dial อ่านค่าได้ตรงตามระยะที่เราหมุนเปลี่ยนไปไหม อะไรประมาณนี้น่ะครับ
ข้อมูลนี้เห็นมาหลายปีแล้วครับ ไม่รู้ว่ามีวิธีการอื่นๆที่ Update กว่านี้ไหม
ใครทีข้อมูลมาช่วยแชร์กันครับ

แล้วมีใครทราบไหมครับ ว่าเครื่องมือประเภทกล้องวัดระยะ เหมือนที่งานโยธาเขาใช้กัน เขาสอบเทียบและมีเกณฑ์การยอมรับกันยังไงครับ ไม่เคยใช้จริงๆครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#5 zshisuko

zshisuko

Posted 30 June 2010 - 10:54 AM

ขอบคุณค่ะ

ลิปติก ตัวที่ว่า ใช่ตัว Micrometer Head หรือป่าวค่ะ

#6 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 30 June 2010 - 12:11 PM

QUOTE(zshisuko @ Jun 30 2010, 10:54 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณค่ะ

ลิปติก ตัวที่ว่า ใช่ตัว Micrometer Head หรือป่าวค่ะ

ผมไม่เคยใช้ครับ เลยไม่ทราบว่าเขาเรียกว่าอะไร เดี๋ยวจะไปถามน้องๆให้น่ะครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#7 teeo

teeo

Posted 30 June 2010 - 01:45 PM

QUOTE(zshisuko @ Jun 30 2010, 10:54 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณค่ะ

ประมาณนั้นครับ
แต่ของผมใช้เกจบล็อกครับ

#8 Mr.Ahero

Mr.Ahero

Posted 30 June 2010 - 03:04 PM

ขอบคุณค่ะ

ที่ บริษัท ผลิต Bearing ชั้นนำ แห่ง หนึ่ง ใช้ดังนี้

1/100 ใช้ Glock block กับ Stand

1/1000 ใช้ Dial gauge tester ครับ (มีแกนหมุนขึ้นลง ลิปติก ลอง หาใน Google ดู มากมายนะครับ)

A_HERO

#9 schatjaeoen

schatjaeoen

Supreme Member

Posted 30 June 2010 - 07:34 PM

ถ้าจะซื้อลองถามที่ Mitutoyo ได้เลย
Calibration test Model 521

#10 jibjee

jibjee

Posted 03 August 2010 - 10:58 AM

เป็นมือใหม่ค่ะ ช่วยแนะนำหน่อยว่าจะสอบเทียบ dial gauge ด้วย gauge block เนี่ยทำยังไงคะ
หลักการเป็นไง ค้องควบคุมอะไรบ้าง

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users