Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ไม่มีผู้ดูแลระบบ IT

• This topic is locked This topic is locked
6 replies to this topic

#1 ประพนวิทย์

ประพนวิทย์

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 24 June 2010 - 03:58 PM

รบกวนสอบถามอาจารย์ทุก ๆ ท่านคะ ที่บริษัทไม่มีผู้ดูแลระบบ IT และไม่มีฝ่าย IT พอเวลาเครื่องคอมพิวเตอร์ในสำนักงานมีปัญหาก็จะแก้ไขกันเอง (มีคนเก่งด้าน IT อยู่ 1 คนคะ) แบบนี้ในข้อกำหนด 6.3 ต้องทำอย่างไรคะ หรือว่าต้องยกเว้น ไม่เข้าใจเลยคะ รบกวนอาจารย์แต่ละท่านช่วยชี้แนะด้วยขอบคุณมากคะ
smiley-signs028.gif smiley-signs028.gif

#2 ทิ.

ทิ.

Super Hornor Member

Posted 24 June 2010 - 04:07 PM

- เขียน QP เกี่ยวกับการควบคุมระบบเทคโนโลยีสารสนเทศ (IT) จากนั้นก็จ้างบริษัทผู้ว่าจ้าง (Outsource)
ให้เข้ามาดูแลในส่วนเฉพาะที่เกี่ยวข้องกับ Outsource เช่น การติดตั้งโปรแกรม ,การซ่อม ,ระบบ Back Up ข้อมูล เป็นต้น...
(โดยองค์กรเป็นผู้กำหนด ขั้นตอนการติดตั้งโปรแกรม ,การซ่อม ,ระบบ Back Up ข้อมูล ไว้ใน QP)

- ในการจะขอยกเว้น ไม่แน่นอนครับ เนื่องจากปัจจุบัน เอกสารต่างๆๆ ที่ใช้ในระบบ QMS/การทำงาน ส่วนใหญ่
จะใช้ระบบ IT เข้ามาช่วยในการทำงานเกือบทุกองค์กร ... ครับ!

- แต่ตอน CB มาตรวจติดตาม ต้องให้ทาง Outsource เข้ามาตอบคำถามด้วย นะครับ!!!
(เพราะว่า ในการทำงานของ Outsource เสมือนหนึ่งทำงานแทนองค์กร ดังนั้นย่อมมีผลกระทบต่อข้อกำหนดของผลิตภัณฑ์)

" ʵ

#3 DooK

DooK

Posted 24 June 2010 - 08:23 PM

ยกเว้นบ่ได้เน้อ ข้อกำหนดบอกให้ยกเว้นได้เฉพาะข้อกำหนดที่อยู่ในข้อ 7 เท่านั้นขอรับ

ยิ่งถ้าเป็น TS บอกเจาะจงลงไปอีกว่า ให้ยกเว้นได้เฉพาะข้อ 7.3 นะกรั๊บ

ทีนี้มาถึงคำถามว่า มี IT หนึ่งคนคอยดูแลจะพอมั้ย ผิดข้อกำหนด 6.3 มั้ย ก็คงต้องดูที่ความเสี่ยงขององค์กรของคุณประพนวิทย์เองนะครับ

คำว่าความเสี่ยงที่ว่า ก็อย่างเช่น ทำงานโดยอิงคอมพิวเตอร์มากหรือไม่ สั่งงานผ่านทางระบบ MRP ERP หรือรับคำสั่งซื้อลูกค้าผ่านทางระบบนี้ตลอดเวลาหรือเปล่า ซึ่งถ้าเป็นอย่างนั้น ผู้ดูแลเฉพาะเจาะจงลงไป ก็คงจำเป็นนะครับ

หากการทำงานผ่านทางระบบ IT ของเรามีไม่มากนัก ก็อาจใช้ outsource หรือคนในองค์กรหนึ่งคน ทำหน้าที่นี้ ระบุหน้าที่เขาให้ชัดเจน แต่ไม่จำเป็นเลยครับที่จะต้องมีแผนก IT ขึ้นมาต่างหาก เพราะทำให้การทำงานยุ่งยากขึ้นไปอีก

เพราะฉะนั้น จะกำหนดการควบคุมอย่างไรก็ได้ครับ แต่ต้องเหมาะสมกับความจำเป็น และความสามารถ รวมถึงทรัพยากรขององค์กรเอง นะขอรับ

ตอบแบบนี้กว้างไปเปล่าหว่า ถ้ายังไงก็รอท่านอื่นมาแชร์ต่อ หรือถามเพิ่มเติมมาอีกก็ได้ครับ
ลายเซ็น

#4 นุกูล

นุกูล

Posted 24 June 2010 - 09:50 PM

ให้ User ดูแล 6.3 (เครื่องคอมพิวเตอร์ ปรินท์เตอร์ และ อุปกรณ์ในระบบสื่อสาร) ของตัวเองก็ได้ครับ ของใครของมัน ตรวจสอบกันเอาเอง
เดี๋ยวเราทำ Checksheet ไว้ให้ เดี๋ยวเรากำหนดความถี่ในการตรวจสอบไว้ให้ ถ้าหนักหนาสาหัสค่อยส่งไปข้างนอก ไม่ว่ากัน เบื้องต้นก็ดูแลของตัวเองไปก่อน
แบบนี้ก็ได้น่ะครับ ประมาณว่า Self Service ครับ แถมยังเป็นการ Apply หลักการ TPM อีกด้วยน่ะครับ
ลองดูน่ะ สู้ๆ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#5 ทิ.

ทิ.

Posted 25 June 2010 - 09:33 AM

- ในการขึ้นทะเบียน Computer ของแต่ละหน่วยงาน
ให้ระบุ IP Address ,Full Computer name ด้วย...นะครับ!!!

" ʵ

#6 ประพนวิทย์

ประพนวิทย์

Hornor Member

Posted 25 June 2010 - 09:38 AM

ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านมากคะ ช่วยชี้แนะแนวทางให้หนูเป็นประโยชน์อย่างมากและจะนำไปปรับใช้ในบริษัทฯ คะ
anigif4.gif wave.gif

#7 Sanaom

Sanaom

Posted 03 July 2010 - 08:10 PM

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users