Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอคำแนะนำเรื่อง SGA หน่อยครับ

• This topic is locked This topic is locked
4 replies to this topic

#1 chatmaitree

chatmaitree

Premium Member

• Power Members

Posted 23 June 2010 - 10:42 AM

เรียน ขอความคิดเห็นจากทุกท่านด้วยครับ

SGA (Small Group Activities) กิจกรรมกลุ่มย่อย อันนี้เนี้ย ก็หมายถึง QCC, KSS, QC Story หรือกิจกรรมกลุ่มต่าง ๆ ที่แสดงถึงการแก้ไขหรือปรุงปรุงให้ดีขึ้นใช่ใหม่ครับ เช่น ทางบริษัท ฯ มี
นโยบายในเรื่องของ SGA เราก็มากำหนดรูปแบบของกิจกรรมว่า เราจะทำ QCC หรืออย่างอื่น เป็นต้น อันนี้ผมเข้าใจถูกไหมครับ ขอคำแนะนำด้วยน่ะครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ smiley-signs028.gif smiley-signs028.gif smiley-signs028.gif

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 23 June 2010 - 11:32 AM

ข้าใจถูกแล้วครับ SGA Concept คือ การรวมกันของกลุ่มย่อยๆ ในองค์กรเพื่อดำเนินกิจกรรมอย่างที่คุณกำลังจะทำน่านแหระถูกแล้วครับ วัตถุประสงค์เพื่อให้พนักงานได้มีส่วนร่วมในการช่วยกันพัฒนาการทำงานของตนเอง แก้ไขปัญหาที่ตนเองใกล้ชิด รู้จักการทำงานเป็นทีม ลดความขัดแย้งในการทำงานแต่ละหน่วยงาน สุดท้ายองค์กรจะได้ผลประโยชน์แต่คนที่ได้เต็มๆคือคนที่ทำกิจกรรม เพราะจะลดความยุ่งยากการทำงานได้เยอะเลย ติดขัดยังไงก็สอบถามได้เรื่อยๆนะครับ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 chatmaitree

chatmaitree

Posted 24 June 2010 - 09:13 AM

QUOTE(iso_man @ Jun 23 2010, 11:32 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ข้าใจถูกแล้วครับ SGA Concept คือ การรวมกันของกลุ่มย่อยๆ ในองค์กรเพื่อดำเนินกิจกรรมอย่างที่คุณกำลังจะทำน่านแหระถูกแล้วครับ วัตถุประสงค์เพื่อให้พนักงานได้มีส่วนร่วมในการช่วยกันพัฒนาการทำงานของตนเอง แก้ไขปัญหาที่ตนเองใกล้ชิด รู้จักการทำงานเป็นทีม ลดความขัดแย้งในการทำงานแต่ละหน่วยงาน สุดท้ายองค์กรจะได้ผลประโยชน์แต่คนที่ได้เต็มๆคือคนที่ทำกิจกรรม เพราะจะลดความยุ่งยากการทำงานได้เยอะเลย ติดขัดยังไงก็สอบถามได้เรื่อยๆนะครับ

ขอบคุณมากครับ เข้าใจแล้ว ตอนแรกงงเกี่ยวกับ กิจกรรม ต่าง ๆ เหล่านี้ซึ่งมีวัตถุประสงค์ในเรื่องของการแก้ไขปรับปรุงเหมือนกัน ก็เลยงงว่าสุดท้ายแล้วจะทำอะไรดี คราวนี้ก้เข้าใจแล้ว สุดท้ายในการเลือกกิจกรรมก็ควรเลือกกิจกรรมที่เหมาะสมกับองค์กร เช้น กรณีที่จะมีการปรับปรุงเรื่องที่ต้องใช้เวลาซัก 3 เดือน 6 เดือน ก็ใช้ QCC กลุ่มละไม่เกิน 12 คน กรณีที่ปรับปรุงเล็ก ๆ น้อย ก็ใช้ KSS ใช้แบบควบคู่่กันไป อย่างนี้ก็น่าจะเหมาะสมใช่ไหมครับ ขอคำแนะนำด้วยน่ะครับ

#4 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 24 June 2010 - 09:32 AM

อย่างที่คิดนะถูกต้องแล้วครับ Tool แต่ละตัวมีความยากง่ายต่างกัน โดยในส่วน QCC จะว่ากันด้วยเชิงสถิติซึ่งต้องมีการเก็บค่าต่างๆ ที่จะทำการปรัปรุึงก่อนทำ และหลังทำประสิทธิผลเป็นเช่นไีร โดยส่วนใหญ่มีขั้นตอนที่ชัดเจน และวัดผลเป็นเชิงตัวเลขได้ ส่วน KSS จะเป็นในรูปแบบง่ายพนักงานไม่ต้องเก็บสถิติก็ได้ และปฏิบัติหรือแก้ไขแล้วเห็นผลทันที ที่ยกเลิกการใช้เอกสารบางฉบับที่ไม่จำเป็น ปรับปรุงพื้นที่ทำให้เดินลดน้อยลง อันนี้จะง่ายและพนักงานที่ไม่ม่ีความรู้เท่าไรสามารถทำได้เลย และสดปัญหาในการทำงานของตัวเองอย่างเห็นๆ โชคดีครับ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#5 chatmaitree

chatmaitree

Posted 24 June 2010 - 04:32 PM

QUOTE(iso_man @ Jun 24 2010, 09:32 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อย่างที่คิดนะถูกต้องแล้วครับ Tool แต่ละตัวมีความยากง่ายต่างกัน โดยในส่วน QCC จะว่ากันด้วยเชิงสถิติซึ่งต้องมีการเก็บค่าต่างๆ ที่จะทำการปรัปรุึงก่อนทำ และหลังทำประสิทธิผลเป็นเช่นไีร โดยส่วนใหญ่มีขั้นตอนที่ชัดเจน และวัดผลเป็นเชิงตัวเลขได้ ส่วน KSS จะเป็นในรูปแบบง่ายพนักงานไม่ต้องเก็บสถิติก็ได้ และปฏิบัติหรือแก้ไขแล้วเห็นผลทันที ที่ยกเลิกการใช้เอกสารบางฉบับที่ไม่จำเป็น ปรับปรุงพื้นที่ทำให้เดินลดน้อยลง อันนี้จะง่ายและพนักงานที่ไม่ม่ีความรู้เท่าไรสามารถทำได้เลย และสดปัญหาในการทำงานของตัวเองอย่างเห็นๆ โชคดีครับ

ขอบคุณครับ คราวนี้ก็ลุยเลย ถ้าสะดุดอะไรขอคำแนะนำอีกน่ะครับ ขอบคุณครับ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ smiley-signs001.gif smiley-signs001.gif smiley-signs001.gif smiley-signs001.gif smiley-signs001.gif smiley-signs001.gif smiley-signs001.gif

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users