Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

อยากได้การควบคุม Outsource ทุกกระบวนการค่ะ

• This topic is locked This topic is locked
2 replies to this topic

#1 patt

patt

Posted 22 June 2010 - 01:55 PM

คือ ที่บริษัทฯ มีหลายแผนกที่มีการใช้ Out source อย่างเช่น แผนก HR มีการใช้พนักงาน Sub contractor และรปภ. ส่วนแผนกจัดส่ง ใช้ผู้รับจ้างช่วงในการขนส่งสินค้า และจัดซื้อเองด้วย ก็ใช้ในการซ่อมสร้างอื่นๆๆ แต่การเขียน Procedureต้องแยกอย่างชัดเจน ใช่ไหมคะ
และกำหนดการประเมินด้วย ก็ต้องแยก แต่พอจะเขียนใน Business Flow มันเขียนลำบากค่ะ มีวิธีทำอย่างง่ายๆๆไหมค่ะ หรือมีตัวอย่าง Procedure ที่ควบคุม Out source อย่างชัดเจน โดยไม่ต้องแยกกระบวนการไหมค่ะ

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 22 June 2010 - 02:24 PM

เขียนใน QM ไปเลยครับ ว่าเราจะควบคุม Supplier and Outsource Process โดยใช้วิธีการประเมินเพื่อคัดเลือก และการประเมินซ้ำ
โดยอ้างอิงจากแบบฟอร์มการประเมินที่จัดทำขึ้นสำหรับ Supplier and Outsource Process แต่ละประเภทหรือแต่ละกลุ่ม

โดยใช้เกณฑ์ดังนี้
การประเมินเพื่อคัดเลือก ผลการประเมินจะต้อง มากกว่าหรือเท่ากับ
Class A .................
Class B .................
Class C .................

การประเมินซ้ำ ผลการประเมินจะต้อง มากกว่าหรือเท่ากับ .....................

กรณีที่ผลการประเมินไม่ผ่านตามเกณฑ์ จะดำเนินการดังนี้ 1.2.3 ก็ว่าไปครับ

จากนั้นคุณก็ไปทำแบบฟอร์มสำหรับการประเมินแต่ละรายตามที่คุณว่ามาครับ ให้คนที่เกี่ยวข้องเป็นคนประเมิน นี่น่าจะเป็นวิธีที่ง่ายที่สุดแล้ว
ถ้าคุณมีการแบ่ง Level ไว้ ก็ไปจัดการประเมินด้วยความเข้มงวดและความถี่ตาม Level นั้นๆครับ

จบ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 patt

patt

Posted 23 June 2010 - 08:35 AM

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับคำตอบดีๆๆ จะนำไปปฏิบัติตามค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users