Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอความช่วยเหลือเรื่องการตรวจครับ

• This topic is locked This topic is locked
3 replies to this topic

#1 Chatchy

Chatchy

Premium Member

• Power Members
  • Interests:-

Posted 15 June 2010 - 02:15 PM

เนื่องมาจากมีผู้อบรมการตรวจเวอร์ชั่นใหม่จำนวนน้อย
เลยอยากจะถามว่าเราจะเอาคนที่เคยผ่านการอบรมเวอร์ชั่นเก่ามาเป็นผู้ตรวจได้มั้ยครับ
ในเมื่อข้อกำหนดนั้นมันเปลี่ยนแปลงไม่เยอะ อาจจะให้ DCC เป็นผู้สอนจะได้มั้ยครับ

#2 ทิ.

ทิ.

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 15 June 2010 - 03:54 PM

- สำหรับข้อกำหนด ISO9001:2008 ก็สามารถให้ผู้ที่เคยอบรม Version นี้/มีความรู้ความเข้าใจ
ใน Version นี้ เป็นผู้อบรมให้ก็ได้.. ครับ!

- ส่วน File PPT ที่ใช้อบรม ก็ตามเส้นทางนี้ ครับ ------> http://www.isothai.c...amp;#entry46439

- แต่ใน Version2008 เกี่ยวกับการทำ IQA ให้ดูตามแนวทางใน ISO19011 ดังนั้น
จำเป็นต้องมีความรู้เกี่ยวกับ ISO19011 .... ครับ!!!

" ʵ

#3 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 15 June 2010 - 05:17 PM

QUOTE(Chatchy @ Jun 15 2010, 02:15 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เนื่องมาจากมีผู้อบรมการตรวจเวอร์ชั่นใหม่จำนวนน้อย
เลยอยากจะถามว่าเราจะเอาคนที่เคยผ่านการอบรมเวอร์ชั่นเก่ามาเป็นผู้ตรวจได้มั้ยครับ
ในเมื่อข้อกำหนดนั้นมันเปลี่ยนแปลงไม่เยอะ อาจจะให้ DCC เป็นผู้สอนจะได้มั้ยครับ

เอาคนเก่ามาตรวจก็ได้ แต่ก่อนจะให้เขาตรวจ ต้องทำการเป่ากระหม่อมลงอักขระให้เขาก่อน โดยการให้ใครสักคนหนึ่งที่มีความรู้เกี่ยวกับมาตรฐานใหม่
จะเป็น QMR, DCC หรือ ใครก็ได้ ที่มีความรู้ มาทำการสอนพวกเขา บอกพวกเขา ว่าของเดิมกับกับของใหม่แตกต่างกันตรงไหนบ้าง
ถ้าพวกเขาต้องไปทำหน้าที่ตรวจประเมินตาม Version ใหม่ พวกเขาจะต้องดูเรื่องอะไรเพิ่มเติมจากของเดิมบ้าง เห็นแบบไหนตัดสิน C หรือ NC

จากนั้นก็ลงบันทึกไว้ครับ ว่ามีใครบ้างที่เข้ามารับการเป่ากระหม่อมและลงอักขระในครั้งนี้ (บันทึกการฝึกอบรม)
ส่วนการประเมินผลพวกเขา ว่าสามารถตรวจตาม Version ใหม่ได้ไหม ก็อาจจะให้ QMR หรือ DCC หรือ ใครที่มีความรู้ ช่วยดู Audit Checklist ของเขาหน่อย
ว่าสิ่งที่เขาไปตรวจมา จดบันทึกมา ครอบคลุมตาม Version ใหม่ไหม แค่นี้ก็เรียบร้อยโรงเรียนไทยแล้วครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#4 Chatchy

Chatchy

Premium Member

• Power Members
  • Interests:-

Posted 15 June 2010 - 06:56 PM

ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านที่ชี้แนะครับ ^^

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users