Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอตัวอย่างการทำ supplier development ระบบTS16949 ด่วนมากเลยค่ะ

• This topic is locked This topic is locked
1 reply to this topic

#1 Kunnika-CCT

Kunnika-CCT

Posted 11 June 2010 - 10:45 AM

ขอตัวอย่างการทำ supplier development ระบบTS16949 ด่วนมากเลยค่ะ จะโดน Audit แล้ว ประมาณว่าเราจะพัฒนาผู้ขายยังไง
ให้ได้ระบบTSเหมือนเรา หรือถ้ายังไม่ได้จะมีแนวทางไปพัฒนาเค้ายังไงให้ได้ค่ะ

รบกวนผู้รู้ด้วยนะคะ ช่วยแนะแนวทางหน่อย
วันนี้ได้ยิ่งดีค่ะ เพราะต้องไปอธิบายกับจัดซื้อค่ะ

ขอบคุณล่วงนี้นะคะ
kunnika-CCT

#2 aanuuchaa

aanuuchaa

Supreme Member

• Power Members

Posted 14 June 2010 - 06:44 PM

เล่าประสบการณ์ที่เคยทำนะครับ
การพัฒนาผู้ขายจากผลการประเมินประจำเดือน
1. เริ่มจากใช้ข้อมูลของการส่งมอบประจำเดือน โดยในรายละเอียดของการประเมินการส่งมอบ มีดังนี้
- ด้านคุณภาพ (QUALITY)
- ด้านการส่งมอบ (DELIVERY)
- ด้านทำให้เกิดผลกระทบต่อบริษัทฯ (AFFECTION) เช่น ทำให้ลูกค้าของบริษัทฯ หยุดการผลิต และทำให้มีหนังสือเตือนจากลูกค้าของบริษัทฯ
2. กำหนดเกณฑ์ในการประเมินแต่ละหัวข้อ
3. ทบทวนผลการประเมินผู้ขาย หากต่ำกว่าติดต่อกัน 3 เดือน จะเข้าไปตรวจแบบprocess auditผู้ขายตามหัวข้อที่ไม่ได้ตามเป้าหมาย
4. เฝ้าติดตามการดำเนืนการสิ่งที่ตรวจพบความไม่เป็นไปตามข้อกำหนด จนกว่าผลประเมินจะได้ตามเป้าหมายที่กำหนด

การจัดทำแผนการพัฒนาผู้ขายประจำปี
1. สำหรับผู้ขายที่กล่าวมาข้างต้น จะทำการติดตามผลการพัฒนาอย่างต่อเนื่องสำหรับปัญหาที่เคยเกิดขึ้นก่อน หรือปัญหาที่ได้รับการแก้ไขในวันที่ตรวจ
2. สำหรับผู้ขายทั่ได้รับมาตรฐาน TS16949 เราจะส่งใบประเมินของบริษัทฯ ส่งให้เพื่อให้ประเมินตนเอง พร้อมกำหนดวันให้ส่งเอกสารกลับ (หากบ้างหัวข้อของในใบประมินขัดกับผลการประเมินการส่งมอบประจำเดือน ก็จะขอเข้าไปตรวจ เพื่อยืนยันผลการประเมิน ดังกล่าว)

สำหรับแนวทางผมขอแชร์เท่า ถ้าเพื่อน๐มีแนวทางอื่น ผมขออความช่วยเหลือด้วยครับ ผมจะได้นำไปปรับปรุงระบบที่บริษัทฯผมอีกครั้งครั้ง ครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users